Tsallaka zuwa abun ciki

Hankali Uku

Akwai masu yaudara da yawa na hankali a ko’ina waɗanda ba su da jagora mai kyau kuma guba ta hanyar shakku mai banƙyama.

Tabbas gubar shakku mai banƙyama ta yadu a zukatan mutane cikin ban tsoro tun daga karni na sha takwas.

Kafin wannan karnin, sanannen tsibirin Nontrabada ko Boye, wanda yake a gaban gabar tekun Spain, ya kasance yana bayyana a fili koyaushe.

Babu shakka wannan tsibirin yana cikin kwata na huɗu na tsaye. Akwai labarai da yawa da suka shafi wannan tsibirin mai ban mamaki.

Bayan karni na sha takwas, an rasa tsibirin da aka ambata har abada, babu wanda ya san komai game da shi.

A zamanin Sarki Arthur da jarumai na teburin zagaye, abubuwan da ke cikin yanayi sun bayyana a ko’ina, suna shiga zurfi cikin yanayin jikinmu.

Akwai labarai da yawa game da goblins, geniuses da fairies waɗanda har yanzu ke da yawa a cikin kore Erim, Ireland; Abin takaici, duk waɗannan abubuwa marasa laifi, duk wannan kyawun ran duniya, mutane ba su sake fahimtar su ba saboda hikimar masu yaudara da hankali da kuma ci gaban da ba a iya aunawa na Ego na dabba.

A yau, masu hikima suna dariya da duk waɗannan abubuwa, ba su yarda da su ba, kodayake a cikin zuciyarsu ba su sami farin ciki ba.

Idan mutane sun fahimci cewa muna da tunani uku, wata ƙaramar zakara za ta yi, mai yiwuwa ma za su fi sha’awar waɗannan karatun.

Abin takaici, jahilai masu ilimi, waɗanda aka kulle a cikin ƙusoshin iliminsu masu wahala, ba su ma da lokacin da za su kula da karatunmu da gaske.

Waɗannan talakawa sun isa ga kansu, suna alfahari da wauta, suna tunanin suna tafiya a kan hanya madaidaiciya kuma ba su ma zargin cewa suna cikin ƙarshen matattu.

A madadin gaskiya, dole ne mu ce a taƙaice, muna da tunani uku.

Na farkon za mu iya kuma dole ne mu kira shi Tunanin Jin Daɗi, na biyu za mu yi masa baftisma da sunan Tunanin Tsakiya. Za mu kira na uku Tunanin Ciki.

Yanzu za mu yi nazarin kowane ɗayan waɗannan Tunani uku daban da kuma cikin hikima.

Babu shakka Tunanin Jin Dadi yana haifar da ra’ayoyinsa na abun ciki ta hanyar fahimtar azanci na waje.

A cikin waɗannan yanayi, Tunanin Jin Dadi yana da matuƙar ƙarfi kuma mai son abin duniya, ba zai iya yarda da komai ba wanda ba a nuna shi a zahiri ba.

Kamar yadda ra’ayoyin abun ciki na Tunanin Jin Daɗi ya dogara ne akan bayanan azanci na waje, babu shakka ba zai iya sanin komai game da ainihin, game da gaskiya, game da asirin rayuwa da mutuwa, game da rai da ruhu, da sauransu ba.

Ga masu yaudara na hankali, waɗanda suka makale gaba ɗaya ta hanyar azanci na waje kuma aka sanya su tsakanin ra’ayoyin abun ciki na tunanin jin daɗi, karatunmu na esoterics wauta ne a gare su.

A cikin dalilin rashin dalili, a cikin duniyar abubuwan ban mamaki, suna da gaskiya saboda suna da yanayin da duniyar azanci ta waje ke jagoranta. Ta yaya Tunanin Jin Dadi zai iya yarda da wani abu da ba na azanci ba?

Idan bayanan azanci suna aiki azaman sirrin bazara don duk ayyukan Tunanin Jin Dadi, a bayyane yake cewa waɗannan na ƙarshe dole ne su samo asali ne daga ra’ayoyin azanci.

Tunanin Tsakiya ya bambanta, duk da haka, shi ma bai san komai a zahiri game da ainihin ba, yana iyakance ga imani kuma wannan shine duk.

A cikin Tunanin Tsakiya akwai imanin addini, dogmas marasa karyewa, da sauransu.

Tunanin Ciki yana da mahimmanci don ƙwarewar kai tsaye na gaskiya.

Babu shakka Tunanin Ciki yana haifar da ra’ayoyinsa na abun ciki tare da bayanan da babban lamiri na Kasancewa ya bayar.

Babu shakka lamiri zai iya rayuwa da kuma fuskantar ainihin. Babu shakka lamiri ya san gaskiya.

Koyaya, don bayyanawa, lamiri yana buƙatar mai shiga tsakani, kayan aiki na aiki kuma wannan a cikin kansa shine Tunanin Ciki.

Lamiri yana san ainihin kowane sabon abu kai tsaye kuma ta hanyar Tunanin Ciki zai iya bayyana shi.

Buɗe Tunanin Ciki zai zama daidai don fita daga duniyar shakku da jahilci.

Wannan yana nufin cewa kawai ta buɗe Tunanin Ciki ne ainihin imani ke haihuwa a cikin ɗan adam.

Ana kallon wannan batu daga wani kusurwa, za mu ce cewa shakku na son abin duniya shine halayyar jahilci. Babu shakka jahilai masu ilimi suna da shakku dari bisa dari.

Bangaskiya shine fahimtar kai tsaye na ainihin; hikima mai mahimmanci; ƙwarewar abin da ya wuce jiki, soyayya da tunani.

Bambance tsakanin bangaskiya da imani. Ana ajiye imani a cikin Tunanin Tsakiya, bangaskiya halayyar Tunanin Ciki ne.

Abin takaici, koyaushe akwai babban yanayin rikita imani da bangaskiya. Kodayake yana iya zama kamar abin mamaki, za mu jaddada mai zuwa: “WANDA YAKE DA BANGASKIYA TA GASKIYA BA YA BUKATAR YARDA.”

Shi ne cewa ainihin bangaskiya hikima ce mai rai, sanin gaskiya, ƙwarewa kai tsaye.

Ya faru cewa shekaru da yawa an rikita bangaskiya da imani kuma yanzu yana da wahala a sa mutane su fahimci cewa bangaskiya gaskiya ce mai hikima kuma ba imani marar amfani ba.

Ayyukan hikima na tunanin ciki suna da matsayin wuraren bazara na duk waɗannan bayanan ban mamaki na hikimar da ke cikin lamiri.

Wanda ya buɗe Tunanin Ciki yana tuna rayuwarsa ta baya, ya san asirin rayuwa da mutuwa, ba don abin da ya karanta ko ya daina karantawa ba, ba don abin da wani ya faɗi ko ya daina faɗi ba, ba don abin da ya gaskata ko ya daina gaskatawa ba, amma ta hanyar ƙwarewa kai tsaye, mai rai, mai ban tsoro.

Abin da muke faɗa ba ya son tunanin jin daɗi, ba zai iya yarda da shi ba saboda ya fita daga yankunansa, ba shi da wani abin da zai yi da fahimtar azanci na waje, wani abu ne da ya saba wa ra’ayoyinsa na abun ciki, ga abin da aka koya masa a makaranta, ga abin da ya koya a littattafai daban-daban, da dai sauransu, da dai sauransu.

Hakanan Tunanin Tsakiya bai yarda da abin da muke faɗa ba saboda a gaskiya yana saba wa imaninsa, yana ɓata abin da malaman addininsa suka sa shi ya haddace, da sauransu.

Yesu Babban Kabir ya gargadi almajiransa yana gaya musu: “Ku kiyaye daga yisti na Sadukiyawa da yisti na Farisawa.”

A bayyane yake cewa Yesu Kristi da wannan gargaɗin yana nufin koyarwar Sadukiyawa masu son abin duniya da munafukai Farisawa.

Koyarwar Sadukiyawa tana cikin Tunanin Jin Daɗi, koyarwar azanci biyar ce.

Koyarwar Farisawa tana cikin Tunanin Tsakiya, wannan ba za a iya musantawa ba, ba za a iya musantawa ba.

A bayyane yake cewa Farisawa suna zuwa ibadarsu domin a ce su mutane ne nagari, domin su nuna wa wasu, amma ba sa aiki a kansu.

Ba zai yiwu a buɗe Tunanin Ciki ba sai mun koyi yin tunani a hankali.

Babu shakka lokacin da wani ya fara lura da kansa alama ce da ya fara tunani a hankali.

Muddin mutum bai yarda da ainihin ilimin halin ɗabi’arsa ba da kuma yiwuwar canza shi gaba ɗaya, babu shakka baya jin buƙatar lura da kai.

Lokacin da mutum ya yarda da koyarwar mutane da yawa kuma ya fahimci buƙatar kawar da egos daban-daban waɗanda yake ɗauka a cikin tunaninsa da nufin ‘yantar da lamiri, ainihin, babu shakka a zahiri kuma ta hanyar haƙƙin mallaka yana fara lura da kai a hankali.

A bayyane yake cewa kawar da abubuwan da ba a so waɗanda muke ɗauka a cikin tunaninmu yana haifar da buɗe Tunanin Ciki.

Duk wannan yana nufin cewa buɗewar da aka ambata wani abu ne da aka yi a hankali, yayin da muke halaka abubuwan da ba a so waɗanda muke ɗauka a cikin tunaninmu.

Wanda ya kawar da abubuwan da ba a so a cikin kansa dari bisa dari, a bayyane kuma zai buɗe tunaninsa na ciki dari bisa dari.

Irin wannan mutumin zai sami cikakkiyar bangaskiya. Yanzu za ku fahimci kalmomin Kristi lokacin da ya ce: “Idan kuna da bangaskiya kamar ƙwayar mustard za ku iya motsa duwatsu.”