Fassara Ta Atomatik
Matakin Wanzuwa
Wanene mu? Daga ina muka fito?, Ina za mu?, Don me muke rayuwa?, Me ya sa muke rayuwa?…
Ba tare da shakka ba, “Dabba Mai Hankali” talaka wanda ake kira da mutum, ba wai kawai bai sani ba, har ma bai san cewa bai sani ba… Mafi muni duka shine mawuyacin hali da muke ciki, ba mu san asirin dukkan bala’o’inmu ba, amma mun tabbata cewa mun san komai…
A ɗauki “Mammalia Mai Hankali”, mutum daga cikin waɗanda suke alfahari da tasiri a rayuwa, zuwa tsakiyar hamadar Sahara, a bar su a can nesa da kowane Oasis kuma a kalli duk abin da ke faruwa daga jirgin sama… Abubuwan da suka faru za su yi magana da kansu; “Humanoide Mai Hankali” duk da cewa yana alfahari da ƙarfi kuma ya yi imani da kansa a matsayin mutum sosai, a zahiri ya zama mai rauni sosai…
“Dabba Mai Hankali” wawa ne dari bisa dari; yana tunanin mafi kyau game da kansa; yana tunanin zai iya bunkasa da kyau ta hanyar Kindergarten, Littattafan Urbanity, Firamare, Sakandare, Bachillerato, Jami’a, kyakkyawan darajar mahaifin, da dai sauransu, da dai sauransu. Abin takaici, bayan irin waɗannan haruffa da kyawawan ɗabi’u, lakabi da kuɗi, mun san cewa duk wani ciwon ciki yana ba mu baƙin ciki kuma a zahiri muna ci gaba da zama marasa farin ciki da talakawa…
Ya isa a karanta Tarihin Duniya don sanin cewa mu ne tsoffin ‘yan bariki kuma maimakon mu inganta mun zama mafi muni… Wannan karni na ashirin da duk abubuwan ban mamaki, yaƙe-yaƙe, karuwanci, luwadi na duniya, lalata jima’i, kwayoyi, barasa, mugunta mai yawa, karkatacciyar mugunta, hauka, da dai sauransu, da dai sauransu, shine madubin da ya kamata mu kalle kanmu; don haka babu wani dalili mai ma’ana da za a yi alfahari da cewa mun isa wani mataki na ci gaba…
Tunanin cewa lokaci yana nufin ci gaba ba shi da ma’ana, abin takaici “jahilan da suka waye” suna ci gaba da kasancewa a cikin “Dogma na Juyin Halitta”… A cikin dukkan shafukan baƙar fata na “Tarihi Mai Baƙin Ciki” koyaushe muna samun irin wannan mugunta, sha’awa, yaƙe-yaƙe, da dai sauransu. Koyaya, “Masu Wayewa” na zamani har yanzu sun gamsu cewa wannan Yaƙin wani abu ne na biyu, haɗari mai wucewa wanda ba shi da alaƙa da “Wayewar Zamani” da aka yi ta yawo.
Tabbas abin da ke da muhimmanci shine halin kowane mutum; wasu mutane za su kasance mashaya, wasu ba su sha, waɗancan suna da gaskiya kuma waɗannan wasu marasa kunya; akwai komai a rayuwa… Jama’a shine jimlar daidaikun mutane; abin da mutum yake shi ne taron, shi ne Gwamnati, da dai sauransu. Jama’a shine tsawaita mutum; ba zai yiwu a canza jama’a, al’ummomi ba, idan mutum, idan kowane mutum, bai canza ba…
Babu wanda zai iya musun cewa akwai matakai daban-daban na zamantakewa; akwai mutanen coci da karuwai; na kasuwanci da filin, da dai sauransu, da dai sauransu. Hakanan akwai Matakai daban-daban na Kasancewa. Abin da muke ciki, mai girma ko marasa kyau, mai karimci ko marowai, mai tashin hankali ko mai tawali’u, mai tsarki ko mai sha’awa, yana jan hankalin yanayi daban-daban na rayuwa…
Mutum mai sha’awa zai jawo hankalin al’amuran, wasan kwaikwayo har ma da bala’o’in lalata inda zai shiga… Mashaya zai jawo hankalin mashaya kuma koyaushe zai shiga mashaya da kantuna, wannan a bayyane yake… Menene mai cin riba, mai son kai zai jawo hankali? Yawancin matsaloli, gidajen yari, masifu?
Duk da haka, mutanen da suka damu, waɗanda suka gaji da wahala, suna son canzawa, juya shafin tarihin su… Talakawa! Suna son canzawa kuma ba su san yadda ba; ba su san hanyar ba; an kulle su a cikin mararraba… Abin da ya same su jiya yana samunsu yau kuma zai same su gobe; koyaushe suna maimaita kuskure iri ɗaya kuma ba sa koyon darussan rayuwa ko da bindiga.
Duk abubuwa suna maimaita kansu a rayuwarsu; suna faɗin abu ɗaya, suna yin abu ɗaya, suna baƙin ciki abu ɗaya… Wannan maimaitawar wasan kwaikwayo, wasan barkwanci da bala’o’i za su ci gaba muddin muna ɗauke da abubuwan da ba a so na Fushi, Haɗama, Sha’awa, Kishi, Girman kai, Raguwa, Cin abinci, da dai sauransu, da dai sauransu.
Menene matakinmu na ɗabi’a?, ko mafi kyau: Menene Matakinmu na Kasancewa? Muddin Matakin Kasancewa bai canza sosai ba, maimaitawa na dukkan talauci, al’amuran, masifu da rashin sa’a za su ci gaba… Duk abubuwa, duk yanayin da ke faruwa a waje da mu, a kan fage na wannan duniya, shine kawai tunanin abin da muke ɗauke da shi a ciki.
Daidai ne za mu iya tabbatar da cewa “na waje shine tunanin na ciki”. Lokacin da mutum ya canza a ciki kuma irin wannan canjin yana da tsattsauran ra’ayi, na waje, yanayin, rayuwa, suma suna canzawa.
Na kasance ina kallon a wannan lokacin (Shekarar 1974), ƙungiyar mutane waɗanda suka mamaye wata ƙasa. A nan Mexico irin waɗannan mutane suna karɓar lakabin “PARACAIDISTAS”. Maƙwabta ne na Campestre Churubusco, suna kusa da gidana, dalilin da ya sa na sami damar nazarin su sosai…
Kasancewa talaka ba zai taɓa zama laifi ba, amma abin da ke da mahimmanci ba shi ba ne, amma Matakinsu na Kasancewa… Suna faɗa tsakaninsu a kullum, suna buguwa, suna cin mutuncin juna, suna zama masu kisan kai na abokan su na rashin sa’a, suna zaune tabbas a cikin mugayen bukoki a cikin su maimakon soyayya ƙiyayya ke mulki…
Sau da yawa nakan yi tunanin cewa idan kowane ɗayan waɗannan batutuwa, ya kawar da ƙiyayya, fushi, sha’awa, maye, mummunan hali, mugunta, son kai, ɓarna, hassada, son kai, girman kai, da dai sauransu, da dai sauransu, daga ciki, zai faranta wa wasu rai, zai haɗa kai ta hanyar Sauƙaƙan Dokar Haɗin Kai ta Hankali tare da mutane masu ladabi, mafi ruhaniya; waɗannan sabbin dangantakar za su kasance tabbatacce don canjin tattalin arziki da zamantakewa…
Wannan zai zama tsarin da zai ba irin wannan batun damar barin “garage”, “tsarin magudanar ruwa” mai datti… Don haka, idan da gaske muna son canji mai tsattsauran ra’ayi, abin da ya kamata mu fara fahimta shi ne cewa kowannenmu (ko fari ne ko baki, rawaya ko jan ƙarfe, jahili ko ilimi, da dai sauransu), yana cikin irin wannan “Mataki na Kasancewa”.
Menene Matakinmu na Kasancewa? Shin kun taɓa yin tunani game da hakan? Ba zai yiwu a matsa zuwa wani mataki ba idan ba mu san halin da muke ciki ba.