Avtomatik Tarjima
Ìfẹ́
Láti àwọn ibi ìjókòó ilé-ìwé gan-an ni àwọn akẹ́kọ̀ọ́ gbọ́dọ̀ lóye ní àgbékalẹ̀ PÁTÁ ohun tí a ń pè ní ÌFẸ́.
Ẹ̀RÙ àti ÌGBẸ́KẸ̀LÉ máa ń sábà dàpọ̀ mọ́ ÌFẸ́ ṣùgbọ́n wọn kìí ṣe ÌFẸ́.
Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ gbẹ́kẹ̀lé àwọn òbí àti olùkọ́ wọn, ó sì ṣe kedere pé wọ́n bọ̀wọ̀ fún wọn wọ́n sì ń bẹ̀rù wọn ní àkókò kan náà.
Àwọn ọmọdé, àwọn ọ̀dọ́langba gbọ́dọ̀ gbẹ́kẹ̀lé àwọn òbí wọn fún aṣọ, oúnjẹ, owó, ibùgbé, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ó sì hàn kedere pé wọ́n nímọ̀lára ààbò, wọ́n mọ̀ pé àwọn gbẹ́kẹ̀lé àwọn òbí wọn, ìyẹn sì ni wọ́n ṣe ń bọ̀wọ̀ fún wọn, wọ́n sì ń bẹ̀rù wọn pàápàá, ṣùgbọ́n ìyẹn kìí ṣe ÌFẸ́.
Láti fi àpẹẹrẹ ohun tí à ń sọ hàn, a lè ṣàyẹ̀wò pẹ̀lú ìpéye pé gbogbo ọmọdé, ọ̀dọ́langba, ó ní ìgbẹ́kẹ̀lé púpọ̀ sí àwọn ọ̀rẹ́ ilé-ìwé wọn, ju àwọn òbí wọn lọ.
Lóòótọ́, àwọn ọmọdé, àwọn ọ̀dọ́langba, máa ń bá àwọn ẹlẹgbẹ́ wọn sọ̀rọ̀ nípa àwọn ọ̀ràn tímọ́tímọ́ tí wọn kì yóò sọ fún àwọn òbí wọn rárá.
Èyí ń fi hàn wá pé kò sí ìgbẹ́kẹ̀lé tòótọ́ láàrin àwọn ọmọ àti òbí, pé kò sí ÌFẸ́ tòótọ́.
Ó di ÀJÀNÀ fún wa láti lóye pé ìyàtọ̀ ńlá wà láàrin ÌFẸ́ àti ohun tí ó jẹ́ ọ̀wọ̀, ẹ̀rù, ìgbẹ́kẹ̀lé, ìbẹ̀rù.
Ó jẹ́ ÀJÀNÀ láti mọ bí a ṣe ń bọ̀wọ̀ fún àwọn òbí àti olùkọ́ wa, ṣùgbọ́n má ṣe da ọ̀wọ̀ pọ̀ mọ́ ÌFẸ́.
Ọ̀WỌ̀ àti ÌFẸ́ gbọ́dọ̀ wà ní ÌṢỌ̀KAN PẸ́KÍPẸ́KÍ, ṣùgbọ́n a kò gbọ́dọ̀ da ọ̀kan pọ̀ mọ́ èkejì.
Àwọn òbí máa ń bẹ̀rù àwọn ọmọ wọn, wọ́n fẹ́ ohun tó dára jùlọ fún wọn, iṣẹ́ tó dára, ìgbéyàwó tó dára, ààbò, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, wọ́n sì ń da ẹ̀rù yẹn pọ̀ mọ́ ÌFẸ́ tòótọ́.
Ó di dandan láti lóye pé láìsí ÌFẸ́ ÒDODO, ó ṣeé ṣe fún àwọn òbí àti olùkọ́ láti darí àwọn ìran tuntun lọ́nà ọlọ́gbọ́n, àní bí èrò rere bá tilẹ̀ wà.
Ọ̀nà tí ó ń lọ sí Ọ̀GBUN ni a tẹ̀ pẹ̀lú ÀWỌN ÈRÒ RERE PÚPỌ̀.
A rí ọ̀ràn tí a mọ̀ jákèjádò àgbáyé nípa “ÀWỌN Ọ̀DỌ́ Ọ̀TẸ̀ LÁÌSÌ ÌDÍ”. Èyí jẹ́ àjàkálẹ̀ àrùn èrò inú kan tí ó ti tàn káàkiri àgbáyé. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ “ÀWỌN ỌMỌDÉ DÁDÁRA”, tí àwọn òbí wọn fẹ́ràn gidigidi, tí wọ́n ń tọ́jú, tí wọ́n fẹ́ràn gidigidi, ń gbógun ti àwọn arìnrìn-àjò tí kò ní ààbò, wọ́n ń lù wọ́n wọ́n sì ń fipá báni lòpọ̀, wọ́n ń jalè, wọ́n ń sọ òkúta, wọ́n ń wà ní àwùjọ, wọ́n ń fa ìpalára sí gbogbo ibi, wọn kì í bọ̀wọ̀ fún àwọn olùkọ́ àti àwọn òbí, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
“ÀWỌN Ọ̀DỌ́ Ọ̀TẸ̀ LÁÌSÌ ÌDÍ” jẹ́ èso àìsí ÌFẸ́ tòótọ́.
Níbi tí ÌFẸ́ tòótọ́ bá wà, “ÀWỌN Ọ̀DỌ́ Ọ̀TẸ̀ LÁÌSÌ ÌDÍ” kò lè wà.
Bí àwọn òbí bá FẸ́RÀN àwọn ọmọ wọn lóòótọ́, wọn ì bá mọ bí wọ́n ṣe lè tọ́ wọn sọ́nà lọ́nà ọlọ́gbọ́n, nígbà náà ni “ÀWỌN Ọ̀DỌ́ Ọ̀TẸ̀ LÁÌSÌ ÌDÍ” kì bá tí sí.
Àwọn ọ̀dọ́ tí ń ṣọ̀tẹ̀ láìsí ìdí jẹ́ èso ìtọ́sọ́nà tí kò dára.
Àwọn òbí kò ní ÌFẸ́ tó láti yà sọ́tọ̀ láti tọ́ àwọn ọmọ wọn lọ́nà ọlọ́gbọ́n.
Àwọn òbí ìgbàlódé máa ń ronú nípa owó nìkan, wọ́n sì ń fún ọmọ ní púpọ̀ sí i, àti ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tuntun, àti aṣọ tí ó wà ní ìṣesí tuntun, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ṣùgbọ́n wọn kò nífẹ̀ẹ́ lóòótọ́, wọn kò mọ bí a ṣe ń nífẹ̀ẹ́, ìyẹn sì ni “àwọn ọ̀dọ́ tí ń ṣọ̀tẹ̀ láìsí ìdí”.
Ìbọ̀rìṣà àti àìjẹ́kánjúkánjú ti ìgbà yìí jẹ́ nítorí àìsí ÌFẸ́ ÒDODO.
Ìgbésí ayé ìgbàlódé dàbí àgbá omi tí kò ní ìjìnlẹ̀, tí kò ní gígùn.
Nínú adágún jíjìn ti ìgbésí ayé, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀dá lè gbé, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹja, ṣùgbọ́n àgbá tí ó wà ní ẹ̀gbẹ́ ọ̀nà, yóò gbẹ láìpẹ́ pẹ̀lú ìtànṣán oòrùn tí ó gbóná, nígbà náà ohun kan ṣoṣo tí ó kù ni ẹrẹ̀, ìdíbàjẹ́, ìbàjẹ́.
Ó ṣeé ṣe láti lóye ẹwà ìgbésí ayé nínú gbogbo àrà ọ̀tọ̀ rẹ̀, bí a kò bá tíì kọ́ bí a ṣe ń NÍFẸ̀Ẹ̀.
Àwọn ènìyàn ń da ọ̀wọ̀ àti ẹ̀rù pọ̀ mọ́ ohun tí a ń pè ní ÌFẸ́.
A bọ̀wọ̀ fún àwọn àgbà wa a sì ń bẹ̀rù wọn, nígbà náà ni a gbà gbọ́ pé a nífẹ̀ẹ́ wọn.
Àwọn ọmọdé ń bẹ̀rù àwọn òbí àti olùkọ́ wọn, wọ́n sì ń bọ̀wọ̀ fún wọn, wọ́n sì gbà gbọ́ nígbà náà pé àwọn nífẹ̀ẹ́ wọn ṣùgbọ́n ní tòótọ́ wọ́n ń bẹ̀rù wọn nìkan.
Ọmọdé ń bẹ̀rù pàṣán, àṣẹ́, àmì búburú sí ìbáwí nílé tàbí ní ilé-ìwé, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, wọ́n sì gbà gbọ́ nígbà náà pé ó nífẹ̀ẹ́ àwọn òbí àti olùkọ́ rẹ̀ ṣùgbọ́n ní tòótọ́ ó ń bẹ̀rù wọn nìkan.
A gbẹ́kẹ̀lé iṣẹ́, olówó iṣẹ́, a ń bẹ̀rù àìní, láti fi iṣẹ́ sílẹ̀, nígbà náà ni a gbà gbọ́ pé a nífẹ̀ẹ́ olówó iṣẹ́, a sì ń ṣọ́ èrè rẹ̀ pàápàá, a ń ṣọ́ àwọn ohun ìní rẹ̀ ṣùgbọ́n ìyẹn kìí ṣe ÌFẸ́, ìyẹn jẹ́ ìbẹ̀rù.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ló ń bẹ̀rù láti ronú fún ara wọn nípa àwọn àṣírí ìgbésí ayé àti ikú, ẹ̀rù láti ṣèwádìí, ṣe ìwádìí, lóye, kọ́ ẹ̀kọ́, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, nígbà náà ni wọ́n ké jáde PÉ MO NÍFẸ̀Ẹ̀ ỌLỌ́RUN, ÌYẸ̀N SÍ TÓ!
Wọ́n gbà gbọ́ pé àwọn nífẹ̀ẹ́ ỌLỌ́RUN ṣùgbọ́n ní tòótọ́ àwọn KÒ NÍFẸ̀Ẹ̀, wọ́n ń bẹ̀rù.
Ní àkókò ogun, aya máa ń nímọ̀lára pé ó ń júbà ọkọ rẹ̀ ju ti tẹ́lẹ̀ lọ, ó sì ń yánhànhàn fún ìpadàbọ̀ rẹ̀ sílé, ṣùgbọ́n ní tòótọ́ kò nífẹ̀ẹ́ rẹ̀, ó kàn ń bẹ̀rù láti wà láìní ọkọ, láìsí ààbò, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ẹrú èrò inú, ìgbẹ́kẹ̀lé, gbígbẹ́kẹ̀lé ẹnì kan, kìí ṣe ÌFẸ́. Ìbẹ̀rù nìkan ni ó jẹ́, ìyẹn sì ni gbogbo rẹ̀.
Nínú ẹ̀kọ́ rẹ̀, ọmọdé náà gbẹ́kẹ̀lé OLÙKỌ́ tàbí OLÙKỌ́BÌNRIN ó sì ṣe kedere pé ó ń bẹ̀rù ÌYỌ̀KÚRÒ, àmì búburú, ìbáwí, ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà ó gbà gbọ́ pé ó NÍFẸ̀Ẹ̀ RẸ̀ ṣùgbọ́n ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ni pé ó ń bẹ̀rù rẹ̀.
Nígbà tí aya bá wà nínú ìmọ́lẹ̀ tàbí nínú ewu ikú nítorí àrùn èyíkéyìí, ọkọ gbà gbọ́ pé òun nífẹ̀ẹ́ rẹ̀ púpọ̀ ju ti tẹ́lẹ̀ lọ, ṣùgbọ́n ní tòótọ́ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ni pé ó ń bẹ̀rù láti pàdánù rẹ̀, ó gbẹ́kẹ̀lé e nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan, bíi, oúnjẹ, ìbálòpọ̀, fífọ aṣọ, ìfẹ́ni, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ó sì ń bẹ̀rù láti pàdánù rẹ̀. Ìyẹn kìí ṣe ÌFẸ́.
Gbogbo ènìyàn ló ń sọ pé òun júbà gbogbo ènìyàn ṣùgbọ́n kò sí irú nǹkan bẹ́ẹ̀: Ó ṣọ̀wọ́n láti rí ẹnì kan nínú ìgbésí ayé tí ó mọ bí a ṣe ń NÍFẸ̀Ẹ̀ LÓÒTỌ́.
Bí àwọn òbí bá nífẹ̀ẹ́ àwọn ọmọ wọn lóòótọ́, bí àwọn ọmọ bá nífẹ̀ẹ́ àwọn òbí wọn lóòótọ́, bí àwọn olùkọ́ bá nífẹ̀ẹ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ wọn lóòótọ́, kò ní sí ogun. Àwọn ogun yóò ṣeé ṣe ní ọgọ́rùn-ún ún ogún.
Ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ni pé àwọn ènìyàn kò lóye ohun tí ìfẹ́ jẹ́, àti gbogbo ìbẹ̀rù, àti gbogbo ẹrú èrò inú, àti gbogbo ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, wọ́n ń da a pọ̀ mọ́ ohun tí a ń pè ní ÌFẸ́.
Àwọn ènìyàn kò mọ bí a ṣe ń NÍFẸ̀Ẹ̀, bí àwọn ènìyàn bá mọ bí a ṣe ń nífẹ̀ẹ́, ìgbésí ayé ì bá jẹ́ párádísè ní ti gidi.
ÀWỌN OLÓLÙFẸ́ gbà gbọ́ pé àwọn ń nífẹ̀ẹ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ sì yóò tilẹ̀ múra láti búra pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ pé àwọn ń nífẹ̀ẹ́. Ṣùgbọ́n ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ nìkan ni wọ́n ní. Nígbà tí ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ bá ti tẹ́ lọ́rùn, ilé tí a fi káàdì kọ́ yóò wó lulẹ̀.
ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ máa ń tan ỌPỌ̀LỌ́ àti ỌKÀN jẹ. Gbogbo ẹni tí ó ní ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ gbà gbọ́ pé òun wà nínú ÌFẸ́.
Ó ṣọ̀wọ́n láti rí tọkọtaya kan tí ó nífẹ̀ẹ́ ara wọn lóòótọ́ nínú ìgbésí ayé. Àwọn tọkọtaya tí wọ́n ní ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ pọ̀ ṣùgbọ́n ó ṣòro láti rí tọkọtaya tí wọ́n wà nínú ÌFẸ́.
Gbogbo àwọn ayàwòrán ń kọrin sí ÌFẸ́ ṣùgbọ́n wọn kò mọ ohun tí ÌFẸ́ jẹ́, wọ́n sì ń da ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ pọ̀ mọ́ ÌFẸ́.
Bí ohun kan bá ṣòro nínú ìgbésí ayé yìí, ó jẹ́ láti MÁ ṢE da ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ pọ̀ mọ́ ÌFẸ́.
ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ jẹ́ májèlé tí ó dùn jùlọ tí a lè rò, ó máa ń parí sí lílépa ìṣẹ́gun níye owó ẹ̀jẹ̀.
ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ jẹ́ ÌBÁLÒPỌ̀ ní ọgọ́rùn-ún ún ogún, ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́ jẹ́ ìbàjẹ́ ṣùgbọ́n nígbà mìíràn ó tún jẹ́ èyí tí a yẹ̀wẹ́ àti èyí tí ó gbọ́n. A máa ń sábà da a pọ̀ mọ́ ÌFẸ́.
Àwọn olùkọ́ gbọ́dọ̀ kọ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́, àwọn ọ̀dọ́ àti àwọn ọ̀dọ́bìnrin, bí wọ́n ṣe lè yàtọ̀ láàrin ÌFẸ́ àti ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́. Nípa bẹ́ẹ̀ ni wọ́n yóò ṣe yẹra fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àjálù nínú ìgbésí ayé nígbà tí ó yá.
Ojúṣe àwọn olùkọ́ ni láti ṣe àgbékalẹ̀ ojúṣe àwọn akẹ́kọ̀ọ́, ìyẹn sì ni wọ́n ṣe gbọ́dọ̀ múra wọn sílẹ̀ dáadáa kí wọ́n má baà di ènìyàn tí ó ní ìbànújẹ́ nínú ìgbésí ayé.
Ó pọn dandan láti lóye ohun tí ó jẹ́ ÌFẸ́, ohun tí a kò lè da pọ̀ mọ́ owú, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́, ìwà ipá, ìbẹ̀rù, ìfaramọ́, ìgbẹ́kẹ̀lé èrò inú, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
ÌFẸ́ kò sí ní àánú nínú àwọn ènìyàn, ṣùgbọ́n bẹ́ẹ̀ ni kìí ṣe ohun tí a lè GBÀ, rà, gbìn bí òdòdó inú ilé-ìruko, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
ÌFẸ́ gbọ́dọ̀ BÍ nínú wa, ó sì ń BÍ nìkan nígbà tí a bá ti lóye pátápátá ohun tí ÌKÓRÍRA tí ó wà nínú wa jẹ́, ohun tí Ẹ̀RÙ jẹ́, ÌFẸ́KÚFẸ̀Ẹ́, ẹ̀rù, ẹrú èrò inú, ìgbẹ́kẹ̀lé, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
A gbọ́dọ̀ lóye ohun tí àwọn àbùkù ẹ̀mí yìí jẹ́, a gbọ́dọ̀ lóye bí wọ́n ṣe ń ṣiṣẹ́ nínú wa kìí ṣe ní ìpele ọgbọ́n ẹ̀kọ́ nìkan nínú ìgbésí ayé, ṣùgbọ́n tún ní àwọn ìpele tí ó fara sin àti àwọn ìpele tí a kò mọ̀ tí Ẹ̀MÍ-NÍ-ÌSÀLẸ̀.
Ó di dandan láti yọ gbogbo àwọn àbùkù wọ̀nyẹn kúrò nínú àwọn ìlúkúlùkú ibi ọpọlọ. Nípa bẹ́ẹ̀ ni ó ṣe ń bí nínú wa ní ọ̀nà àdáṣe àti mímọ́, ohun tí a ń pè ní ÌFẸ́.
Ó ṣeé ṣe láti fẹ́ yí ayé padà láìsí iná ÌFẸ́. ÌFẸ́ nìkan ni ó lè yí ayé padà ní tòótọ́.