Tarkibga o'tish

Ọkùnrin Ẹ̀rọ

Ẹ̀RỌ ÈÈYÀN jẹ́ ẹranko tí kò láyọ̀ jùlọ tó wà ní àfonífojì omijé yìí, ṣùgbọ́n ó ní, ìdánilójú àti àìgbọ́ràn láti pe ara rẹ̀ ní ỌBA ÀDÁMỌ́DÁ.

“NOCE TE IPSUN” “ÈÈYÀN, MỌ ARA RẸ̀”. Èyí ni ÒFIN wúrà àtijọ́ tí a kọ sórí odi ìṣẹ́gun tẹ́ńpìlì Delphi ní GİRİKÌ ÀTÍJỌ́.

Ènìyàn, ẹran Ọ̀GBỌ́N t’ó yẹ kí ó pè ara rẹ̀ ní ỌKÙNRIN, ti ṣẹ̀dá ẹgbẹẹgbẹ̀rún ẹ̀rọ tí ó díjú tó sì ṣòro, ó sì mọ̀ dájúdájú pé láti lè lo Ẹ̀RỌ kan, ó nílò nígbà míì ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún ìkẹ́kọ̀ọ́ àti ìdánilẹ́kọ̀ọ́, ṣùgbọ́n nígbàtí ó bá kan ara rẹ̀, ó gbàgbé rírí yìí pátápátá, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òun tìkálára jẹ́ ẹ̀rọ tó díjú ju gbogbo èyítí ó ti ṣẹ̀dá lọ.

Kò sí ènìyàn tí kò kún fún, àwọn èrò tí ó jẹ́ èké pátápátá nípa ara rẹ̀, ohun tí ó burú jù ni pé kò fẹ́ mọ̀ pé òun jẹ́ ẹ̀rọ ní tòótọ́.

Ẹ̀rọ ẹ̀dá ènìyàn kò ní òmìnira láti ṣí, ó ń ṣiṣẹ́ nìkan nípasẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ àti onírúurú ìdarí inú àti ìjàlọ́de.

Gbogbo ìṣí, ìṣe, ọ̀rọ̀, èrò, ìmọ̀lára, ànímọ́, ìfẹ́, ti ẹ̀rọ ẹ̀dá ènìyàn ni a ń ru sókè nípasẹ̀ ìdarí àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìdí inú àjèjì àti àwọn tí ó nira.

Ẹ̀RÀN Ọ̀GBỌ́N jẹ́ agbẹjọ́rọ̀ tí ó fọhùn pẹ̀lú ìrántí àti okun, agbẹjọ́rọ̀ alààyè, tí ó ní ìrònú òmùgọ̀ náà, pé ó lè ṢE, nígbàtí ó jẹ́ pé ní ti gidi kò lè ṢE ohunkóhun.

Fojú inú wò fún ìṣẹ́jú kan, olùkà ọ̀wọ́n, agbẹjọ́rọ̀ mọ́káníìkì tí a ń darí láti inú ẹ̀rọ títóbi kan.

Fojú inú wò pé agbẹjọ́rọ̀ yìí ní ìyè, ó nífẹ̀ẹ́, ó ń sọ̀rọ̀, ó ń rìn, ó ń fẹ́, ó ń jagun, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Fojú inú wò pé agbẹjọ́rọ̀ yìí lè yí àwọn olówó padà ní gbogbo ìgbà. Ó yẹ kí o fojú inú wò pé olówó kọ̀ọ̀kan jẹ́ ẹni tí ó yàtọ̀, ó ní àwọn ìlànà tirẹ̀, ọ̀nà tirẹ̀ láti gbádùn, láti ní ìmọ̀lára, láti gbé, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Olówó kan tí ó fẹ́ láti rí owó yóò tẹ àwọn bọ́tìnì kan, nígbà náà ni agbẹjọ́rọ̀ yóò yà sọ́tọ̀ sí iṣẹ́, olówó mìíràn, ní ààbọ̀ wákàtí lẹ́yìn náà tàbí ọ̀pọ̀ wákàtí lẹ́yìn náà, yóò ní èrò mìíràn yóò sì mú agbẹjọ́rọ̀ rẹ̀ jó àti rẹ́rìn-ín, ẹlẹ́kẹta yóò mú un jà, ẹlẹ́kẹrin yóò mú un nífẹ̀ẹ́ obìnrin kan, ẹlẹ́karùn-ún yóò mú un nífẹ̀ẹ́ òmíràn, ẹlẹ́kẹfà yóò mú un jà pẹ̀lú aládùúgbò kan yóò sì dá ìṣòro ọlọ́pàá sílẹ̀, àti ẹlẹ́keje yóò mú un yí adirẹ́ẹ̀sì padà.

Ní tòótọ́, agbẹjọ́rọ̀ àpẹẹrẹ wa kò ṣe ohunkóhun ṣùgbọ́n ó gbàgbọ́ pé ó ṣe, ó ní ìrònú náà pé ó ṢE nígbàtí ó jẹ́ pé ní ti gidi kò lè ṢE ohunkóhun nítorí pé kò ní ẸNÌ KỌ̀Ọ̀KAN.

Láìsí iyèméjì ohun gbogbo ti ṣẹlẹ̀ bí ìgbà tí òjò ń rọ̀, nígbà tí ààrá ń sán, nígbà tí oòrùn bá gbóná, ṣùgbọ́n agbẹjọ́rọ̀ tálákà náà gbàgbọ́ pé ó ṢE; ó ní ÌRÒNÚ òmùgọ̀ náà pé ó ti ṣe ohun gbogbo nígbàtí ó jẹ́ pé kò ṣe ohunkóhun, àwọn olówó tirẹ̀ ni àwọn tí ó ti gbádùn pẹ̀lú agbẹjọ́rọ̀ mọ́káníìkì tálákà náà.

Bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ ni ẹranko Ọ̀GBỌ́N tálákà náà, olùkà ọ̀wọ́n agbẹjọ́rọ̀ mọ́káníìkì bíi ti àpẹẹrẹ àpèjúwe wa, gbàgbọ́ pé ó ṢE nígbàtí ó jẹ́ pé kò ṢE ohunkóhun, ó jẹ́ agbẹjọ́rọ̀ ẹran-ara tí a ń darí nípasẹ̀ ẸGBẸ́ ÀWỌN Ẹ̀DÁ AGBÁRA TÍ Ó KÚNDUN, tí ó jọ papọ̀ jẹ́ ohun tí a ń pè ní EGO, ÈMI ÒPÒ.

ÌHÌNRERE KRISTIẸNI pè gbogbo àwọn ẹ̀dá wọ̀nyẹn ní Ẹ̀MÍ ÀÌMỌ́, orúkọ wọn gidi sì ni ẸGBẸ́.

Bí a bá sọ pé ÈMI jẹ́ ẹgbẹ́ àwọn Ẹ̀MÍ ÀÌMỌ́ tí ó ń darí ẹ̀rọ ẹ̀dá ènìyàn, a kò sọ̀rọ̀ ju bó ṣe yẹ lọ, bẹ́ẹ̀ ni.

Ẹ̀RỌ-ỌKÙNRIN kò ní ẸNÌ KỌ̀Ọ̀KAN kankan, kò ní ẸNÌ, ẸNÌ ÒTÍTỌ́ nìkan ni ó ní AGBÁRA LÁTI ṢE.

ẸNÌ nìkan ni ó lè fún wa ní ẸNÌ KỌ̀Ọ̀KAN ÒTÍTỌ́, ẸNÌ nìkan ni ó mú wa di ỌKÙNRIN ÒTÍTỌ́.

Ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ jáwọ́ ní dídi agbẹjọ́rọ̀ mọ́káníìkì lásán, gbọ́dọ̀ mú kúrò ní ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ẹ̀dá wọ̀nyẹn tí ó jọ papọ̀ jẹ́ ÈMI. Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn Ẹ̀DÁ wọ̀nyẹn tí ó ń ṣeré pẹ̀lú ẹ̀rọ ẹ̀dá ènìyàn. Ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ jáwọ́ ní dídi agbẹjọ́rọ̀ mọ́káníìkì lásán, gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú gbígbà àti gbígbàgbọ́ ẹ̀rọ tirẹ̀ tìkálára.

Ẹni náà tí kò fẹ́ gbàgbọ́ tàbí gba ẹ̀rọ tirẹ̀ tìkálára, ẹni náà tí kò fẹ́ lóye ọ̀rọ̀ yìí ní títọ́, kò lè yípadà mọ́, ó jẹ́ aláìláyọ̀, aláìníre, ó sàn fún un láti so òkúta ọlọ̀ mọ́ ọrùn kí ó sì ju ara rẹ̀ sínú ìsàlẹ̀ òkun.

Ẹ̀RÀN Ọ̀GBỌ́N jẹ́ ẹ̀rọ, ṣùgbọ́n ẹ̀rọ pàtàkì gan-an, bí ẹ̀rọ yìí bá wá gbàgbọ́ pé òun jẹ́ Ẹ̀RỌ, bí a bá ń darí rẹ̀ dáradára àti bí àwọn ipò bá gbà á láyè, ó lè jáwọ́ ní dídi ẹ̀rọ kí ó sì di ỌKÙNRIN.

Ju gbogbo rẹ̀ lọ, ó yára láti bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú gbígbàgbọ́ ní àtẹ̀lẹwọ́ àti ní gbogbo àwọn ìpele ọpọlọ, pé a kò ní ẹnì kan òtítọ́, pé a kò ní ÀÁRÍN ÌMỌ̀ ÌJÌNLẸ̀ TÍ Ó WÀ TÍTÍLÁÉ, pé ní àkókò pàtó a jẹ́ ènìyàn kan àti ní òmíràn, òmíràn; ohun gbogbo sinmi lórí Ẹ̀DÁ tí ó ń darí ipò náà ní àkókò èyíkéyìí.

Ohun tí ó dá ÌRÒNÚ ti ÌSỌ̀KAN àti ÌDÁJỌ́ ti Ẹ̀RÀN Ọ̀GBỌ́N ni ní apá kan ìmọ̀lára tí ARA RẸ̀ NÍ, ní apá kejì orúkọ àti àpèjúwe rẹ̀ àti nígbẹ̀yìngbẹ́yín ìrántí àti iye àwọn àṣà mọ́káníìkì tí Ẹ̀KỌ́ gbìn sí i, tàbí tí ó ti gbà nípasẹ̀ àfarawé lásán àti òmùgọ̀.

Ẹ̀RÀN Ọ̀GBỌ́N tálákà náà kò ní lè jáwọ́ ní dídi Ẹ̀RỌ, kò ní lè yípadà, kò ní lè gba ẸNÌ ÌKỌ̀Ọ̀KAN ÒTÍTỌ́ kí ó sì di ọkùnrin tí ó bá òfin mu, nígbàtí KÒ bá ní ìgboyà láti MÚ KÚRÒ NÍPASẸ̀ ÌGBÀGBỌ́ NÍ ÀTẸ̀LẸWỌ́ àti ní ìlànà tí ó tẹ̀lé ara, ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ẹ̀dá MẸ́TÁFÍSÍSÍ wọ̀nyẹn tí ó jọ papọ̀ jẹ́ ohun tí a ń pè ní EGO, ÈMI, ARA MI.

Ọ̀kọ̀ọ̀kan ÈRÒ, ọ̀kọ̀ọ̀kan ÌFẸ́, ọ̀kọ̀ọ̀kan ìwà ibi, ọ̀kọ̀ọ̀kan ÌFẸ́, ọ̀kọ̀ọ̀kan IKORIRA, ọ̀kọ̀ọ̀kan ìfẹ́, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ní Ẹ̀DÁ tí ó bá a mu àti àpapọ̀ gbogbo àwọn Ẹ̀DÁ wọ̀nyẹn ni ÈMI ÒPÒ ti SIKOLỌ́JÌ ÌYÍPADÀ.

Gbogbo àwọn Ẹ̀DÁ MẸ́TÁFÍSÍSÍ wọ̀nyẹn, gbogbo àwọn ÈMI wọ̀nyẹn tí ó jọ papọ̀ jẹ́ EGO, kò ní ìsopọ̀ òtítọ́ láàárín ara wọn, kò ní àwọn kọọdineti irúkẹ́irúkẹ́. Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn Ẹ̀DÁ wọ̀nyẹn sinmi pátápátá lórí àwọn ipò, ìyípadà àwọn ìrònú, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

ÀGBÁRÁ ỌPỌLỌ yí àwọn àwọ̀ àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ padà ní gbogbo ìgbà, ohun gbogbo sinmi lórí Ẹ̀DÁ tí ó ń darí ọpọlọ ní ìgbà èyíkéyìí.

Nípasẹ̀ ÀGBÁRÁ ti ọpọlọ ni àwọn Ẹ̀DÁ ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ tí ó jọ papọ̀ jẹ́ EGO tàbí ÈMI SIKOLỌ́JÌ ń kọjá lọ ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ.

Àwọn Ẹ̀DÁ ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ tí ó jẹ́ ÈMI ÒPÒ darapọ̀, wọ́n pínyà, wọ́n dá àwọn àjọ pàtàkì kan kalẹ̀ ní ìbámu pẹ̀lú àwọn àjọṣepọ̀ wọn, wọ́n ń jà láàárín ara wọn, wọ́n ń jiyàn, wọ́n kò mọ ara wọn, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Ọ̀kọ̀ọ̀kan Ẹ̀DÁ ti ẸGBẸ́ tí a ń pè ní ÈMI, ọ̀kọ̀ọ̀kan ÈMI kékeré, gbàgbọ́ pé òun ni gbogbo rẹ̀, EGO PÁTÁPÁTÁ, kò fura pé òun jẹ́ apá kékeré gan-an nìkan.

Ẹ̀DÁ tí ó búra ìfẹ́ ayérayé sí obìnrin kan lónìí, a yọ̀ǹda rẹ̀ lẹ́yìn náà nípasẹ̀ Ẹ̀DÁ mìíràn tí kò ní í ṣe pẹ̀lú ìbúra bẹ́ẹ̀ àti nígbà náà ni àwọn ilé tí a fi káàdì ṣe lọ sí ilẹ̀ àti obìnrin tálákà náà sọkún ní ìjákulẹ̀.

Ẹ̀DÁ tí ó búra ìṣòtítọ́ sí ọ̀ràn kan lónìí, a yọ̀ǹda rẹ̀ ní ọ̀la nípasẹ̀ Ẹ̀DÁ mìíràn tí kò ní í ṣe pẹ̀lú ọ̀ràn bẹ́ẹ̀ àti nígbà náà ni ẹni náà ń padà sẹ́yìn.

Ẹ̀DÁ tí ó búra ìṣòtítọ́ sí GNOSIS lónìí, a yọ̀ǹda rẹ̀ ní ọ̀la nípasẹ̀ Ẹ̀DÁ mìíràn tí ó kórìíra GNOSIS.

Àwọn Olùkọ́ àti Àwọn Olùkọ́bìnrin ti Àwọn Ilé-ìwé, Àwọn Kọ́lẹ́ẹ̀jì àti Àwọn Yunifásítì, gbọ́dọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ ìwé Ẹ̀KỌ́ PÁTÁKÌ yìí kí wọ́n sì ní ìgboyà pẹ̀lú ènìyàn láti darí àwọn akẹ́kọ̀ọ́kọ́wọ́ àti àwọn akẹ́kọ̀ọ́bìnrin nípasẹ̀ ọ̀nà ìyanu ti ÌYÍPADÀ ÌMỌ̀ ÌJÌNLẸ̀.

Ó pọn dandan pé kí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ gbàgbọ́ àìní láti mọ ara wọn ní gbogbo ilẹ̀ ọpọlọ.

A nílò ìdarí ọpọlọ tí ó munádóko síi, a nílò láti gbàgbọ́ ohun tí a jẹ́ àti èyí gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ láti àwọn bẹ́ǹṣì Ilé-ìwé pàápàá.

A kò sẹ́ pé a nílò owó láti jẹun, láti san owó ilé àti láti wọ aṣọ.

A kò sẹ́ pé a nílò ìmúrasílẹ̀ ọpọlọ, iṣẹ́ ọwọ́, ìmọ̀ ẹ̀rọ láti jèrè owó, ṣùgbọ́n ìyẹn kì í ṣe gbogbo rẹ̀, ìyẹn jẹ́ àṣekún.

Ohun àkọ́kọ́, ohun tí ó ṣe pàtàkì ni láti mọ àwọn tí a jẹ́, ohun tí a jẹ́, ibi tí a ti wá, ibi tí a ń lọ, ohun tí ó jẹ́ ìdí wíwàláàyè wa.

Ó bani lẹ́nu láti máa bá a lọ gẹ́gẹ́ bí àwọn agbẹjọ́rọ̀ onímọ̀lára, àwọn aláìníṣẹ́, àwọn ọkùnrin-ẹ̀rọ.

Ó yára láti jáwọ́ ní dídi ẹ̀rọ lásán, ó yára láti yí ara wa padà di ỌKÙNRIN ÒTÍTỌ́.

A nílò ìyípadà gbọ̀ọ̀rọ̀gbọ̀ọ̀rọ̀ àti èyí gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ ní pàtó pẹ̀lú ÌMÚKÚRÒ ti ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn Ẹ̀DÁ wọ̀nyẹn tí ó jọ papọ̀ jẹ́ ÈMI ÒPÒ.

Ẹ̀RÀN Ọ̀GBỌ́N tálákà náà kì í ṣe ỌKÙNRIN ṣùgbọ́n ó ní àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ṣíṣe gbogbo nǹkan láti di ỌKÙNRIN nínú ara rẹ̀ ní ipò tí a kò tètè mọ̀.

Kì í ṣe òfin pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ṣíṣe gbogbo nǹkan wọ̀nyẹn ń dàgbà, ohun tí ó jẹ́ ti àdánidá jùlọ ni pé kí wọ́n sọnù.

Nípasẹ̀ ÀWỌN ÀṢEYỌRÍ TÍ Ó GA JU gan-an ni àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ṣíṣe gbogbo nǹkan ẹ̀dá ènìyàn bẹ́ẹ̀ ṣe lè dàgbà.

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni a ní láti mú kúrò àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni a ní láti gbà. Ó di dandan láti ṣe ìwé àkọsílẹ̀ láti mọ iye tí ó pọ̀ ju ohun tí ó yẹ lọ àti iye tí ó kùnà.

Ó ṣe kedere pé ÈMI ÒPÒ náà ń jáde wá, ó jẹ́ ohun tí kò wúlò àti tí ó léwu.

Ó ṢE Ọ́GBỌ́N láti sọ pé a ní láti mú àwọn agbára kan dàgbà, àwọn àǹfààní kan, àwọn agbára kan tí Ẹ̀RỌ-ỌKÙNRIN ń pè ní tirẹ̀ tí ó sì gbàgbọ́ pé ó ní ṣùgbọ́n ní tòótọ́ KÒ-NÍ.

Ẹ̀RỌ-ỌKÙNRIN gbàgbọ́ pé ó ní ẸNÌ ÒTÍTỌ́, ÌMỌ̀ ÌJÌNLẸ̀ JÍJÍ, ÌFẸ́ ÌMỌ̀ ÌJÌNLẸ̀, AGBÁRA LÁTI ṢE, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, kò sì ní ohunkóhun nínú àwọn nǹkan wọ̀nyẹn.

Bí a bá fẹ́ jáwọ́ ní dídi àwọn ẹ̀rọ, bí a bá fẹ́ jí ÌMỌ̀ ÌJÌNLẸ̀, ní ÌFẸ́ ÌMỌ̀ ÌJÌNLẸ̀ ÒTÍTỌ́, ẸNÌ, agbára LÁTI ṢE, ó yára láti bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú mímọ ara wa àti lẹ́yìn náà láti tú ÈMI SIKOLỌ́JÌ ká.

Nígbàtí a bá tú ÈMI ÒPÒ náà ká, ẸNÌ ÒTÍTỌ́ nìkan ni ó kù sínú wa.