Avtomatik Tarjima
Ọ̀dọ́
Ìgbà èwe pin sí àkókò méjì, ọ̀kọ̀ọ̀kan jẹ́ ọdún méje. Àkókò àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ ní ọmọ ọdún mọ́kànlélógún (21) ó sì parí ní ọmọ ọdún méjìdínlọ́gbọ̀n (28). Àkókò kejì bẹ̀rẹ̀ ní ọmọ ọdún méjìdínlọ́gbọ̀n (28) ó sì parí ní ọmọ ọdún márùnlélọ́gbọ̀n (35).
Àwọn ìpìlẹ̀ ìgbà èwe wà nínú ilé, ilé-ìwé àti ìgboro. Ìgbà èwe tí a gbé kalẹ̀ sórí ìpìlẹ̀ Ẹ̀KỌ́ ÌBẸ̀RẸ̀ jẹ́ ohun tí ó GBÉNIYÌN sí ipò tí ó sì ṣe PÀTÀKÌ láti bọ̀wọ̀ fúnni.
Ìgbà èwe tí a gbé kalẹ̀ sórí ìpìlẹ̀ èké jẹ́ ọ̀nà tí kò tọ́ ní ti gidi.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọkùnrin lo ìdá àkọ́kọ́ ìgbésí ayé wọn láti mú ìyókù rẹ̀ ṣòfófó.
Àwọn ọ̀dọ́, nítorí èrò tí kò tọ́ nípa ìjókòó ọkùnrin èké, sábà máa ń ṣubú sí apá àwọn aṣẹ́wó.
Àwọn àṣejù ìgbà èwe jẹ́ lẹ́tà tí a yí padà sí àwọn àgbàlagbà tí a gbọ́dọ̀ san pẹ̀lú èlé tí ó gbówó lórí ní ọgbọ̀n ọdún tí ó ń bọ̀.
Láìsí Ẹ̀KỌ́ ÌBẸ̀RẸ̀, ìgbà èwe di ìmutípara tí ó wà títí: ó jẹ́ ibà àṣìṣe, ọtí líle àti ìfẹ́-ọkàn ẹranko.
Gbogbo ohun tí ènìyàn yóò jẹ́ nínú ìgbésí ayé rẹ̀ wà ní ipò agbára ní àkókò ọgbọ̀n ọdún àkọ́kọ́ ti wíwà láàyè.
Nínú gbogbo àwọn iṣẹ́ ńlá ti ènìyàn tí a ní ìmọ̀ nípa rẹ̀, ní àwọn àkókò àtijọ́ àti tiwa, a ti bẹ̀rẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ wọn ṣáájú ọmọ ọgbọ̀n ọdún.
Ọkùnrin tí ó ti dé ọmọ ọgbọ̀n ọdún máa ń nímọ̀lára nígbà mìíràn bí ẹni pé ó ń jáde wá láti inú ogun ńlá kan nínú èyí tí ó ti rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ẹlẹgbẹ́ tí ó ṣubú lẹ́yìn ọ̀kọ̀ọ̀kan.
Ní ọmọ ọgbọ̀n ọdún, àwọn ọkùnrin àti obìnrin ti pàdánù gbogbo ìgbónára àti ìtara wọn, bí wọ́n bá sì kùnà nínú àwọn ilé-iṣẹ́ àkọ́kọ́ wọn, wọ́n a kún fún àìnírètí wọ́n a sì fi eré náà sílẹ̀.
Àwọn àfọwọ́sowọ́pọ̀ ìdàgbàsókè tẹ̀lé àwọn àfọwọ́sowọ́pọ̀ ìgbà èwe. Láìsí Ẹ̀kọ́ Ìbẹ̀rẹ̀, ogún àwọn àgbàlagbà sábà máa ń jẹ́ ìjákulẹ̀.
Ìgbà Èwe kọjá lọ. Ẹ̀wà ni ẹ̀yẹ́ ìgbà èwe, ṣùgbọ́n ó jẹ́ àfọwọ́sowọ́pọ̀, kò pẹ́.
Ìgbà Èwe ní Ọgbọ́n àti Ìdájọ́ tí kò lágbára. Àwọn ọ̀dọ́ tí Ìdájọ́ wọn lágbára tí Ọgbọ́n wọn sì gbilẹ̀ ṣọ̀wọ́n ní ìgbésí ayé.
Láìsí Ẹ̀KỌ́ ÌBẸ̀RẸ̀, àwọn ọ̀dọ́ a di onífẹ̀ẹ́kúfẹ̀ẹ́, ọ̀mùtípara, olè, aláìláàánú, olókìkí, oníwọ̀bíwọ̀, olójúkòkòrò, oníwọra, alára, oníjowú, apániláyà, olè, agbéraga, ọ̀lẹ, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ìgbà Ọ̀dọ́mọdé jẹ́ Oòrùn ẹ̀ẹ̀rùn tí ó tètè farapamọ́. Àwọn ọ̀dọ́ nífẹ̀ẹ́ sí ìfọwọ́rán gbogbo àwọn nǹkan ṣíṣe kòṣeémánìí ìgbà ọ̀dọ́mọdé.
Àwọn Àgbà ń ṣe àṣìṣe tí wọ́n ń lò àwọn ọ̀dọ́ tí wọ́n sì ń darí wọn sí ogun.
Àwọn ènìyàn ọ̀dọ́ lè yí padà kí wọ́n sì yí Ayé padà bí a bá darí wọn sí ipa ọ̀nà Ẹ̀KỌ́ ÌBẸ̀RẸ̀.
Nígbà èwe, a kún fún àwọn àfọwọ́sowọ́pọ̀ tí ó ń darí wa sí ìjákulẹ̀ nìkan.
ÈMI ń lo iná ìgbà èwe láti fún ìgboyà kí ó sì di alágbára.
Èmi fẹ́ ìtẹ́lọ́rùn, onífẹ̀ẹ́kúfẹ̀ẹ́ ní gbogbo owó síbẹ̀síbẹ̀ bí àwọn àgbàlagbà bá burú jáì.
Àwọn ènìyàn ọ̀dọ́ nífẹ̀ẹ́ sí fífi ara wọn lé apá àgbèrè, ọtí wáìnì àti àwọn ìgbádùn gbogbo irú.
Àwọn ọ̀dọ́ kò fẹ́ mọ̀ pé jíjẹ́ ẹrú ìgbádùn jẹ́ ti àwọn aṣẹ́wó ṣùgbọ́n kì í ṣe ti àwọn ọkùnrin tòótọ́.
Kò sí ìgbádùn tí ó pẹ́ tó. Òùngbẹ fún àwọn ìgbádùn ni àìsàn tí ó ń sọ àwọn Ẹ̀DÁ ỌPỌ̀LỌ́ di ẹni ẹ̀gàn jùlọ. Akéwì ńlá ti èdè Sípéènì, Jorge Manrique, sọ pé:
“Báwo ni ìgbádùn ṣe tètè lọ tó, báwo ni ó ṣe máa ń fún ni ní ìrora lẹ́yìn tí a bá rántí rẹ̀, báwo ni ó ṣe jẹ́ pé ó dàbíi pé gbogbo àkókò tí ó ti kọjá jẹ́ èyí tí ó dára jùlọ lójú wa”
Aristotle sọ̀rọ̀ nípa ìgbádùn ó ní: “Nígbà tí ó bá kan ṣíṣe ìdájọ́ ìgbádùn, àwa ènìyàn kì í ṣe onídàájọ́ tí kò ṣojúsàájú”.
Ẹ̀DÁ ỌPỌ̀LỌ́ ń gbádùn dídáláre ìgbádùn. Federico Ńlá kò ní ìṣòro láti tẹnu mọ́ pé: “ÌGBÁDÙN NI OHUN DÍDÁRA JÙLỌ TI ÌGBÉSÍ AYÉ YÌÍ”.
Ìrora tí ó le jùlọ ni èyí tí a mú jáde nípa pípẹ́ ti ìgbádùn tí ó gbilẹ̀ jùlọ.
Àwọn ọ̀dọ́ alágídí pọ̀ bí koríko búburú. ÈMI alágídí máa ń dáláre ìgbádùn nígbà gbogbo.
Alágídí tí ó ti gbọ̀n jù Aboríṣiríṣi ń kórìíra Ìgbéyàwó tàbí ó fẹ́ràn láti sun ún síwájú. Ìṣòro ńlá ni láti sun Ìgbéyàwó síwájú pẹ̀lú àwáwí láti gbádùn gbogbo ìgbádùn ayé.
Ó jẹ́ àìlọ́gbọ́n láti fòpin sí ìwàláàyè ìgbà èwe kí o sì gbéyàwó lẹ́yìn náà, àwọn olùfìyàjẹ àwọn ìwà aṣiwèrè bẹ́ẹ̀ jẹ́ àwọn ọmọ.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọkùnrin a máa gbéyàwó nítorí pé ó ti sú wọn, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn obìnrin a máa gbéyàwó nítorí ìfẹ́-láti-mọ̀ àti àbájáde àwọn ìwà aṣiwèrè bẹ́ẹ̀ máa ń jẹ́ ìjákulẹ̀ nígbà gbogbo.
Gbogbo ọkùnrin ọlọ́gbọ́n a nífẹ̀ẹ́ ní tòótọ́ àti pẹ̀lú gbogbo ọkàn sí obìnrin tí ó ti yàn.
Ó yẹ kí a gbéyàwó nígbà èwe nígbà gbogbo bí a kò bá fẹ́ ní àwọn àgbàlagbà aláìnínọ́jọ̀ọ́ ní tòótọ́.
Àkókò wà fún gbogbo nǹkan nínú ìgbésí ayé. Kí ọ̀dọ́mọkùnrin gbéyàwó jẹ́ ohun tí ó wọ́pọ̀, ṣùgbọ́n kí arúgbó gbéyàwó jẹ́ ìwà aṣiwèrè.
Ó yẹ kí àwọn ọ̀dọ́ gbéyàwó kí wọ́n sì mọ bí wọ́n ṣe ń dá ilé wọn sílẹ̀. Kò yẹ kí a gbàgbé pé ẹ̀dá olubi àìfaradà ń pa àwọn ilé run.
Solomoni sọ pé: “Ìjowú burú bí isà òkú; eérú rẹ̀ jẹ́ iná iná”.
Ẹ̀yà àwọn Ẹ̀DÁ ỌPỌ̀LỌ́ jẹ́ oníjowú bí àwọn ajá. Àwọn ìjowú jẹ́ ohun tí ó jẹ́ ti ẹranko pátápátá.
Ọkùnrin tí ó ń jowú obìnrin kò mọ ẹni tí ó ń gbára lé. Ó sàn kí a má ṣe jowú rẹ̀ láti mọ irú obìnrin tí a ní.
Ìgbà èwe oró tí obìnrin oníjowú máa ń sọ jẹ́ ohun tí ó léwu ju eyín ajá tí ó ti ya wèrè.
Ó jẹ́ èké láti sọ pé ibi tí ìjowú bá wà, ìfẹ́ wà níbẹ̀. Àwọn ìjowú kì í bọ́ sílẹ̀ láti inú ìfẹ́, ìfẹ́ àti àwọn ìjowú kò bá ara wọn mu. Orísun àwọn ìjowú wà nínú ìbẹ̀rù.
ÈMI ń dáláre àwọn ìjowú pẹ̀lú àwọn ìdí ọ̀pọ̀lọpọ̀ irú. ÈMI bẹ̀rù láti pàdánù olólùfẹ́ náà.
Ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ tún ÈMI ṣe ní Tòótọ́ gbọ́dọ̀ múra nígbà gbogbo láti pàdánù ohun tí a fẹ́ràn jùlọ.
Nínú àṣà, a ti lè fi hàn lẹ́yìn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún ti àkíyèsí, pé gbogbo aláìlóbìí tí ó jẹ́ aládùúgbò a di ọkọ oníjowú.
Gbogbo ọkùnrin ti jẹ́ alágbèrè púpọ̀
Ó yẹ kí a so ọkùnrin àti obìnrin pọ̀ ní ọ̀nà tí ó yẹ àti nípasẹ̀ ìfẹ́, ṣùgbọ́n kì í ṣe nípasẹ̀ ìbẹ̀rù àti àwọn ìjowú.
Níwájú Òfin Ńlá, ó yẹ kí ọkùnrin dáhùn fún ìhùwà rẹ̀ àti obìnrin fún tirẹ̀. Ọkọ kò lè dáhùn fún ìhùwà obìnrin bẹ́ẹ̀ ni obìnrin kò lè dáhùn fún ìhùwà ọkọ rẹ̀. Kí ẹnìkọ̀ọ̀kan dáhùn fún ìhùwà ara rẹ̀ kí a sì fòpin sí àwọn ìjowú.
Ìṣòro ìpìlẹ̀ ti ìgbà èwe jẹ́ Ìgbéyàwó.
Ọ̀dọ́bìnrin arẹwà pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àfẹ́sọ́nà di àpọ́nlé “nítorí pé ẹnìkọ̀ọ̀kan àti òmíràn di ẹni tí ìrètí rẹ̀ já”.
Ó ṣe pàtàkì pé kí àwọn ọ̀dọ́bìnrin mọ bí wọ́n ṣe ń tọ́jú àfẹ́sọ́nà wọn bí wọ́n bá fẹ́ gbéyàwó ní tòótọ́.
Ó ṣe pàtàkì láti má ṣe dàmú ÌFẸ́ pẹ̀lú ÌFẸ̀KÚFẸ̀Ẹ́. Àwọn ọ̀dọ́ tí ó nífẹ̀ẹ́ ara wọn àti àwọn ọmọbìnrin kò mọ bí wọ́n ṣe ń yàtọ̀ láàárín ìfẹ́ àti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́.
Ó yẹ kí a mọ̀ pé ÌFẸ̀KÚFẸ̀Ẹ́ jẹ́ oró tí ó ń tan èrò inú àti ọkàn jẹ.
Gbogbo ọkùnrin tí ó ní ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti gbogbo obìnrin tí ó ní ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ lè búra pẹ̀lú omijé ẹ̀jẹ̀ pé wọ́n nífẹ̀ẹ́ ní tòótọ́.
Lẹ́yìn tí a bá ti tẹ́ ìfẹ́-ọkàn ẹranko lọ́rùn, àwọn àwòrán náà ṣubú lulẹ̀.
Ìkùnà ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìgbéyàwó jẹ́ nítorí pé wọ́n gbéyàwó nípasẹ̀ ìfẹ́-ọkàn ẹranko, ṣùgbọ́n kì í ṣe nípasẹ̀ ÌFẸ́.
Ìgbésẹ̀ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ tí a gbé ní àkókò ìgbà èwe jẹ́ Ìgbéyàwó àti ní àwọn Ilé-ìwé, Ilé-ẹ̀kọ́ gíga àti àwọn Yunifásítì, ó yẹ kí a múra àwọn ọ̀dọ́ àti àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin sílẹ̀ fún ìgbésẹ̀ pàtàkì yìí.
Ó bani lẹ́nu pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀dọ́ àti ọ̀dọ́mọbìnrin gbéyàwó nítorí ìfẹ́ èrè ọrọ̀-ajé tàbí àwọn ohun tí ó wọ́pọ̀ ti àwùjọ.
Nígbà tí a bá ṣe Ìgbéyàwó nípasẹ̀ ìfẹ́-ọkàn ẹranko tàbí àwọn ohun tí ó wọ́pọ̀ ti àwùjọ tàbí ìfẹ́ èrè ọrọ̀-ajé, àbájáde rẹ̀ jẹ́ ìkùnà.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tọkọtaya ni ó kùnà nínú ìgbéyàwó nítorí àìbáwọnmu ti àwọn ìwà.
Obìnrin tí ó bá fẹ́ ọ̀dọ́mọkùnrin oníjowú, oníbínú, alásán, yóò di olùfìyàjẹ́ apániláyà.
Ọ̀dọ́mọkùnrin tí ó bá fẹ́ obìnrin oníjowú, alásán, oníbínú, ó ṣe kedere pé yóò ní láti lo ìgbésí ayé rẹ̀ nínú ọ̀run àpáàdì.
Kí ìfẹ́ tòótọ́ lè wà láàárín ẹ̀dá méjì, ó yẹ kí ìfẹ́-ọkàn ẹranko má ṣe sí, ó ṣe kòṣeémánìí láti tú ÈMI àwọn ìjowú ká, ó pọn dandan láti tú ìbínú ká, àìní ìfẹ́ṣamúṣe sí gbogbo àdánwò jẹ́ ohun tí ó ṣe pàtàkì.
ÈMI ń ba àwọn ilé jẹ́, ÀWỌN ÈMI MÌÍ Ń pa ìbámu run. Bí àwọn ọ̀dọ́ àti àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin bá kọ́ Ẹ̀KỌ́ ÌBẸ̀RẸ̀ wa tí wọ́n sì gbèrò láti tú ÈMI ká, ó ṣe kedere sí gbogbo ojú pé wọ́n yóò lè rí ipa ọ̀nà ÌGBÉYÀWÓ TÍ Ó PÉ.
Nípasẹ̀ títú EGO ká nìkan ni ayọ̀ tòótọ́ yóò fi lè wà nínú àwọn ilé. Fún àwọn ọ̀dọ́ àti àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin tí ó fẹ́ láyọ̀ nínú ìgbéyàwó, a gbani níyànjú láti kọ́ Ẹ̀KỌ́ ÌBẸ̀RẸ̀ wa dáadáa kí a sì tú ÈMI ká.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn Bàbá ti ìdílé máa ń jowú àwọn ọmọbìnrin ní ìpayà tí wọn kò sì fẹ́ kí àwọn wọ̀nyí ní àfẹ́sọ́nà. Irú ìgbésẹ̀ bẹ́ẹ̀ jẹ́ èyí tí kò bọ́gbọ́n mu ní ọgọ́rùn-ún pátápátá nítorí pé àwọn ọmọbìnrin nílò láti ní àfẹ́sọ́nà kí wọ́n sì gbéyàwó.
Àbájáde àìsí òye bẹ́ẹ̀ jẹ́ àwọn àfẹ́sọ́nà ní àṣírí, ní ìgboro, pẹ̀lú ewu nígbà gbogbo láti ṣubú sí ọwọ́ àwọn olùtan-ánjẹ.
Ó yẹ kí àwọn ọ̀dọ́bìnrin ní òmìnira nígbà gbogbo láti ní àfẹ́sọ́nà wọn, ṣùgbọ́n nítorí pé wọn kò tíì tú ÈMI ká, ó dára láti má ṣe fi wọ́n sílẹ̀ ní àdáṣe pẹ̀lú àfẹ́sọ́nà náà.
Ó yẹ kí àwọn ọ̀dọ́ àti àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin ní òmìnira láti ṣe àwọn ayẹyẹ wọn ní ilé. Àwọn eré ìdárayá tí ó dára kò pa ẹnikẹ́ni lára àti pé Ìgbà Èwe nílò láti ní àwọn eré ìdárayá.
Ohun tí ó ń pa ìgbà èwe lára ni ọtí líle, sìgá, àgbèrè, àwọn àṣejù, ìmúgbalẹ́gbọ̀ọ́, àwọn ilé ọtí, àwọn ilé ìgbafẹ́, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Àwọn ayẹyẹ ìdílé, àwọn ijó tí ó yẹ, orin dídára, àwọn ìrìn àjò sí àwọn pápá, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, kò lè pa ẹnikẹ́ni lára.
Èrò inú ń ba ìfẹ́ jẹ́. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀dọ́ ti pàdánù àǹfààní láti wọ inú ìgbéyàwó pẹ̀lú àwọn obìnrin àgbàyanu nítorí àwọn ìbẹ̀rù ọrọ̀-ajé wọn, sí àwọn ìrántí ti àná sí àwọn àníyàn fún ọ̀la.
Ìbẹ̀rù sí ìgbésí ayé, sí ebi, sí ìṣẹ́, àti àwọn ìdánilójú lásán ti èrò inú di ìdí ìpìlẹ̀ ti gbogbo ìsunmọ́sègbẹ̀ tí ó jẹ mọ́ ìgbéyàwó.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni àwọn ọ̀dọ́ tí ó gbèrò láti má ṣe wọ inú ìgbéyàwó títí tí wọ́n bá ní iye owó kan, ilé tiwọn, ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tuntun àti ẹgbẹ̀rún àwọn ohun aṣiwèrè bí ẹni pé gbogbo ìyẹn ni ayọ̀.
Ó bani lẹ́nu pé irú àwọn ọkùnrin bẹ́ẹ̀ pàdánù àwọn àǹfààní ìgbéyàwó dídára nítorí ìbẹ̀rù sí ìgbésí ayé, sí ikú, sí ohun tí wọ́n yóò sọ, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Irú àwọn ọkùnrin bẹ́ẹ̀ a di àpọ́nlé fún gbogbo ìgbésí ayé wọn tàbí wọ́n a gbéyàwó nígbà tí ó ti pẹ́ jù, nígbà tí àkókò kò bá sí fún wọn mọ́ láti gbé ìdílé kan ró kí wọ́n sì kọ́ àwọn ọmọ wọn.
Ní tòótọ́, gbogbo ohun tí ọkùnrin kan nílò láti gbọ́ bùkátà obìnrin rẹ̀ àti àwọn ọmọ rẹ̀ ni láti ní iṣẹ́ tàbí iṣẹ́ ọwọ́ tí ó tẹ́ lọ́rùn, gbogbo nìyẹn.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀dọ́bìnrin di àpọ́nlé nítorí pé wọ́n ń yan ọkọ. Àwọn obìnrin olùṣirò, onífẹ̀ẹ́ṣamúṣe, onímọtara-ẹni-nìkan a di àpọ́nlé tàbí kí wọ́n kùnà pátápátá nínú ìgbéyàwó.
Ó ṣe pàtàkì pé kí àwọn ọmọbìnrin mọ̀ pé gbogbo ọkùnrin a di ẹni tí ìrètí rẹ̀ já nínú obìnrin onífẹ̀ẹ́ṣamúṣe, olùṣirò àti onímọtara-ẹni-nìkan.
Àwọn obìnrin ọ̀dọ́ kan tí ó ń fẹ́ láti pẹja ọkọ a máa kun ojú wọn ní ọ̀nà tí ó pọ̀jù, wọ́n a máa pa irun iwájú wọn, wọ́n a máa dín irun wọn, wọ́n a máa lo irun èké àti àwọn ohun àmúṣọ̀rọ̀ èké, àwọn obìnrin wọ̀nyí kò mọ nípa ọkàn àwọn ọkùnrin.
Ọkùnrin a máa kórìíra àwọn àwòrán tí a kùn àti pé ó ń kanra mọ́ ẹwà tí ó jẹ́ ti àdánidá àti ẹ̀rín aláìmọ̀kan.
Ọkùnrin fẹ́ láti rí nínú obìnrin àìlábòsí, ìrọ̀rùn, ìfẹ́ tòótọ́ tí ó sì yẹ, àìmọ̀kan ti àdánidá.
Àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin tí ó fẹ́ gbéyàwó nílò láti mọ̀ nípa ọkàn ti ìṣesí ọkùnrin dáadáa.
ÌFẸ́ ni Ọ̀PỌ̀ JÙLỌ ti ọgbọ́n. Ìfẹ́ ni a ń fún ní oúnjẹ pẹ̀lú ìfẹ́. Iná ìgbà èwe ayérayé jẹ́ ìfẹ́.