Avtomatik Tarjima
Ìrẹlẹ
Ó ṣe pàtàkì gan-an, ó ṣe kókó láti mú ìyèkàn ìṣẹ̀dá dàgbà nítorí pé ó mú òmìnira tòótọ́ ti gbígbé wá fún ènìyàn. Laisi ìyèkàn, kò ṣeé ṣe láti gba ẹ̀bùn àtakò tòótọ́ ti ìfẹ̀sọ̀rí jíjinlẹ̀.
Àwọn olùkọ́ àwọn ilé-ìwé, ilé-ẹ̀kọ́ gíga, àti àwọn ilé-ẹ̀kọ́ Yunifásítì gbọ́dọ̀ darí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ wọn ní ojú ọ̀nà ìyèkàn ìdánilẹ́kọ̀ọ́ ara wọn.
Nínú orí wa tó kọjá, a ti kẹ́kọ̀ọ́ nípa àwọn ọ̀nà ìwà ìlara lóríṣiríṣi, bí a bá fẹ́ sì pa gbogbo àwọn ìtumọ̀ jíjófòfo ti ìjowú run, yálà àwọn wọ̀nyí jẹ́ ti ẹ̀sìn, ti ìfẹ́-ọkàn, abbl, a gbọ́dọ̀ mọ ohun tí ìlara jẹ́ gan-an, nítorí pé kìkì nípa mímọ àwọn ọ̀nà ìlara tí kò ní àlà ní àwọn ọ̀nà jíjinlẹ̀ àti àwọn ọ̀nà tí ó sún mọ́ni, ni a ṣe lè pa ìjowú ti gbogbo onírúurú run.
Ìjowú máa ń pa ìgbéyàwó run, ìjowú máa ń pa ìbádọ́rẹ̀ẹ́ run, ìjowú máa ń fa àwọn ogun ẹ̀sìn, àwọn ìkóríra ará ẹni, ìpànìyàn, àti ìjìyà onírúurú.
Ìlara pẹ̀lú gbogbo àwọn ìtumọ̀ jíjófòfo rẹ̀ máa ń fi ara pamọ́ lẹ́yìn àwọn ète gíga. Ìlara wà nínú ẹni tí ó ti gbọ́ nípa wíwà àwọn ènìyàn mímọ́, àwọn Mahatma, tàbí àwọn Gúrù gíga, tí ó fẹ́ láti di mímọ́ pẹ̀lú. Ìlara wà nínú olólùfẹ́ ènìyàn tí ó ń sapá láti borí àwọn olólùfẹ́ ènìyàn míràn. Ìlara wà nínú gbogbo ènìyàn tí ó ń ṣe ojúkòkòrò fún àwọn ìwà rere nítorí pé ó ní ìròyìn, nítorí pé ó ní àwọn ìsọfúnni nípa wíwà àwọn ènìyàn mímọ́ tí wọ́n kún fún ìwà rere nínú ọkàn rẹ̀.
Ìfẹ́ láti di mímọ́, ìfẹ́ láti ní ìwà rere, ìfẹ́ láti di ńlá ní ìlara gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀.
Àwọn ènìyàn mímọ́ pẹ̀lú àwọn ìwà rere wọn ti fa ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìpalára. Ọ̀ràn ọkùnrin kan tí ó kà ara rẹ̀ sí mímọ́ gan-an wá sí ọkàn wa.
Lọ́jọ́ kan, akéwì tí ebi ń pa àti tí ó jẹ́ aláìní ránṣẹ́ sí ilẹ̀kùn rẹ̀ láti fi ẹsẹ́ àwọn èsì tí ó dára sílẹ̀ ní pàtàkì fún ènìyàn mímọ́ nínú ìtàn wa. Akéwì náà ń dúró fún owó kan ṣoṣo láti ra oúnjẹ fún ara rẹ̀ tí ó ti rẹ̀wẹ̀sì tí ó sì ti darúgbó.
Akéwì náà kò rò nípa ẹ̀gàn rárá. Ìyàlẹ́nu rẹ̀ tóbi nígbà tí ènìyàn mímọ́ náà pẹ̀lú ojú àánú àti ìrẹ̀wẹ̀sì pa ilẹ̀kùn náà, ó ń sọ fún akéwì àìlera náà: “jáde kúrò níbí ọ̀rẹ́, jìnnà, jìnnà… èmi kò fẹ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí, mo kórìíra ìdáláre… èmi kò fẹ́ àwọn ohun asán ti ayé, ìgbésí ayé yìí jẹ́ àṣehàn… èmi ń tẹ̀lé ipa-ọ̀nà ìrẹ̀lẹ̀ àti ẹ̀mí ìwọ̀ntúnwọ̀nsì. Akéwì àìlera náà tí ó ń fẹ́ owó kan ṣoṣo rí ẹ̀gàn gbà dípò rẹ̀, ọ̀rọ̀ tí ó ń pani lára, ẹ̀gàn, ó sì lọ kúrò ní àwọn ìgboro ìlú ní díẹ̀díẹ̀… díẹ̀díẹ̀… díẹ̀díẹ̀ pẹ̀lú ọkàn tí ó gbọgbẹ́ àti ohun èlò orin tí a ti fọ́.
Ìran tuntun gbọ́dọ̀ dìde lórí ìpìlẹ̀ ìyèkàn tòótọ́ nítorí pé èyí jẹ́ ìṣẹ̀dá pátápátá.
Ìrántí àti ìrántí kò jẹ́ ìṣẹ̀dá. Ìrántí ni ibojì àwọn àkókò tó kọjá. Ìrántí àti ìrántí jẹ́ ikú.
Ìyèkàn tòótọ́ ni àwọn ànímọ́ ìmọ̀ ọkàn ti òmìnira pátápátá.
Àwọn ìrántí ìrántí kò lè mú òmìnira tòótọ́ wá fún wa nítorí pé wọ́n jẹ́ ti àkókò tó kọjá, nítorí náà wọ́n ti kú.
Ìyèkàn kì í ṣe nǹkan ti àkókò tó kọjá tàbí ti àwọn àkókò tí ń bọ̀. Ìyèkàn jẹ́ ti àkókò tí a ń gbé níbí àti nísinsìnyí. Ìrántí máa ń mú èrò àwọn àkókò tí ń bọ̀ wá nígbà gbogbo.
Ó ṣe kókó láti kẹ́kọ̀ọ́ nípa sáyẹ́ǹsì, àwọn ọgbọ́n orí, ọnà, àti ẹ̀sìn, ṣùgbọ́n àwọn ẹ̀kọ́ kò gbọ́dọ̀ ní ìgbẹ́kẹ̀lé sí ìdúróṣinṣin ìrántí nítorí pé èyí kì í ṣe olóòótọ́.
Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ òmùgọ̀ láti fi ìmọ̀ sí ibojì ìrántí. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ òmùgọ̀ láti sin ìmọ̀ tí a gbọ́dọ̀ yé wa nínú ihò àwọn àkókò tó kọjá.
A kò lè sọ̀rọ̀ lòdì sí ìkẹ́kọ̀ọ́, lòdì sí ọgbọ́n, lòdì sí sáyẹ́ǹsì, ṣùgbọ́n ó yàtọ̀ láti fi àwọn ohun ọ̀ṣọ́ alààyè ti ìmọ̀ sí àárín ibojì ìrántí tí ó ti bàjẹ́.
Ó di pípọn dandan láti kẹ́kọ̀ọ́, ó di pípọn dandan láti ṣe ìwádìí, ó di pípọn dandan láti fẹ̀sọ̀rí, ṣùgbọ́n a gbọ́dọ̀ ṣe àṣàrò jinlẹ̀ láti yé wa ní gbogbo àwọn ibẹ̀rẹ̀ ọkàn.
Ọkùnrin tí ó rọrùn gan-an jẹ́ oníyèkàn gan-an, ó sì ní ọkàn tí ó rọrùn.
Ohun tí ó ṣe pàtàkì nínú ìgbésí ayé kì í ṣe ohun tí a ti kójọ sí ibojì ìrántí, ṣùgbọ́n ohun tí a ti yé wa kì í ṣe ní ibẹ̀rẹ̀ ọpọlọ nìkan ṣùgbọ́n pẹ̀lú ní àwọn ilẹ̀ tí ó yàtọ̀ síra tí ó wà lábẹ́ àìní ìrònú àìní ìrònú ti ọkàn.
Sáyẹ́ǹsì, ìmọ̀, gbọ́dọ̀ di ìyèkàn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Nígbà tí ìmọ̀, nígbà tí ẹ̀kọ́ ti di ìyèkàn ìṣẹ̀dá tòótọ́, a lè yé wa lẹ́yìn náà nípa gbogbo àwọn nǹkan lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ nítorí pé ìyèkàn di lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, kíákíá.
Àwọn ìṣòro kò sí nínú ọkàn ọkùnrin tí ó rọrùn nítorí pé gbogbo ìṣòro ọkàn jẹ́ nítorí ìrántí. ÈMI àṣekúdó tí a ní nínú jẹ́ ìrántí tí a kójọ.
Àwọn ìrírí ìgbésí ayé gbọ́dọ̀ yí padà sí ìyèkàn tòótọ́.
Nígbà tí àwọn ìrírí kò bá yí padà sí ìyèkàn, nígbà tí àwọn ìrírí bá ń bá a lọ nínú ìrántí wọ́n ṣe àwọn ìsú agbárí ti ibojì tí èédú àti ìtaná èṣù ọpọlọ ń jó lórí.
Ó ṣe kókó láti mọ̀ pé ọpọlọ ẹranko tí a gbà kúrò pátápátá ní gbogbo ẹ̀mí jẹ́ kìkì ìdáàrẹ́ ẹnu ti ìrántí, abẹ́là isà òkú ń jó lórí pátákó isà òkú.
Ọkùnrin tí ó rọrùn ní ọkàn tí ó lómìnira kúrò ní àwọn ìrírí nítorí pé àwọn wọ̀nyí ti di ìmọ̀, wọ́n ti yí padà sí ìyèkàn ìṣẹ̀dá.
Ikú àti ìgbésí ayé wà ní ìsopọ̀ tímọ́tímọ́. Kìkì nípa kí èrò bá kú ni ohun ọ̀gbìn ṣe lè bí, kìkì nípa kí ìrírí bá kú ni ìyèkàn ṣe lè bí. Èyí jẹ́ ìlànà ìyípadà tòótọ́.
Ọkùnrin tí ó nira ní ìrántí tí ó kún fún àwọn ìrírí.
Èyí fi àìsí ìyèkàn ìṣẹ̀dá rẹ̀ hàn nítorí pé nígbà tí a bá yé àwọn ìrírí ní kíkún ní gbogbo àwọn ibẹ̀rẹ̀ ọkàn, wọ́n jáwọ́ ní wíwà bí àwọn ìrírí, wọ́n sì bí bí ìyèkàn.
Ó ṣe kókó láti kọ́kọ́ ní ìrírí, ṣùgbọ́n a kò gbọ́dọ̀ dúró ní ilẹ̀ ìrírí nítorí pé nígbà náà ni ọkàn yóò di ohun tí ó nira tí yóò sì di ohun tí ó ṣòro. Ó ṣe kókó láti gbé ìgbésí ayé ní kíkankíán, kí a sì yí gbogbo àwọn ìrírí padà sí ìyèkàn ìṣẹ̀dá tòótọ́.
Àwọn wọnnì tí wọ́n rò nípa àṣìṣe pé kí a lè jẹ́ oníyèkàn tí ó rọrùn tí ó sì ṣe tààrà, a ní láti kọ ayé sílẹ̀, kí a di arọ̀ṣẹ́, kí a gbé ní àwọn àgó kanlẹ̀ tí a dá sọ́tọ̀, kí a sì lo taparrabos dípò aṣọ tí ó dára, wọ́n ṣe àṣìṣe pátápátá.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn anacoretas, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn atapàtàpà kan ṣoṣo, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn alágbe ní àwọn ọkàn tí ó nira gan-an tí ó sì ṣòro.
Kò wúlò láti yapa kúrò ní ayé, kí a sì gbé bí àwọn anacoretas bí ìrántí bá kún fún àwọn ìrírí tí ó ń dí ìṣàn èrò tí ó lómìnira lọ́wọ́.
Kò wúlò láti gbé bí àwọn atapàtàpà, kí a fẹ́ láti gbé ìgbésí ayé àwọn ènìyàn mímọ́ bí ìrántí bá kún fún àwọn ìsọfúnni tí a kò tí ì yé wa dáradára, tí a kò tí ì di ìmọ̀ nínú àwọn ibi tí ó fara pamọ́, àwọn gbàngan, àti àwọn agbègbè àìní ìrònú ti ọkàn.
Àwọn tí wọ́n yí àwọn ìsọfúnni ọpọlọ padà sí ìyèkàn ìṣẹ̀dá tòótọ́, àwọn tí wọ́n yí àwọn ìrírí ìgbésí ayé padà sí ìyèkàn jíjinlẹ̀ tòótọ́ kò ní ohunkóhun nínú ìrántí, wọ́n ń gbé láti ìgbà dé ìgbà tí wọ́n kún fún àṣeyọrí tòótọ́, wọ́n ti di àwọn tí ó rọrùn tí ó sì ṣe tààrà bí wọ́n bá tiẹ̀ ń gbé ní àwọn ibùgbé tí ó dára jọjọ nínú àyíká ìgbésí ayé ìlú.
Àwọn ọmọdé kéékèé ṣáájú ọmọ ọdún méje kún fún ìwà tí ó ṣe tààrà àti ẹwà inú tòótọ́ nítorí pé KÌKÌ OHUN tí ó ń sọ nípasẹ̀ wọn ni ÀWỌN ohun pàtàkì gbígbé ayé nínú àìsí pátápátá ti ÈMI ìmọ̀ ọkàn.
A gbọ́dọ̀ gbapada ìgbà èwe tí ó sọnù, nínú ọkàn wa àti nínú ọkàn wa. A gbọ́dọ̀ gbapada àìlẹ́ṣẹ̀ bí a bá fẹ́ láti láyọ̀ ní tòótọ́.
Àwọn ìrírí àti ìkẹ́kọ̀ọ́ tí a yí padà sí ìyèkàn jíjinlẹ̀ kì í fi àwọn ohun àjẹkù sílẹ̀ nínú ibojì ìrántí, lẹ́yìn náà, a di àwọn tí ó rọrùn, tí ó ṣe tààrà, aláìlẹ́ṣẹ̀, aláyọ̀.
Àṣàrò jíjinlẹ̀ lórí àwọn ìrírí àti ìmọ̀ tí a ti gba, àríwísí ara ẹni jíjinlẹ̀, ìfẹ̀sọ̀rí ọkàn tímọ́tímọ́ yí gbogbo rẹ̀ padà, ó sọ di ìyèkàn ìṣẹ̀dá jíjinlẹ̀. Èyí ni ọ̀nà ayọ̀ tòótọ́ tí ó bí láti inú ọgbọ́n àti ìfẹ́.