Avtomatik Tarjima
Otooto
Láti ìgbà èwe àti ìgbà ọ̀dọ́ ni ìrìn-àjò Ìjìyà ti ìgbésí ayé wa tí ó kún fún àánú bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìṣòro ọpọlọ, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìbànújẹ́ inú ìdílé, ìpayà nínú ilé àti ní ilé-ìwé, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ó ṣe kedere pé ní ìgbà èwe àti ìgbà ọ̀dọ́, yàtọ̀ sí àwọn àyàfi tí kò wọ́pọ̀, gbogbo àwọn ìṣòro wọ̀nyí kìí sábà kan wa ní ọ̀nà tí ó jinlẹ̀ ní ti gidi, ṣùgbọ́n nígbà tí a bá di àgbà, àwọn ìbéèrè bẹ̀rẹ̀ sí í dìde: Ta ni èmi? Láti ibo ni mo ti wá? Èéṣe tí mo fi ní láti jìyà? Kí ni ète ìgbésí ayé yìí? àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Gbogbo wa lójú ọ̀nà ìgbésí ayé ni a ti béèrè àwọn ìbéèrè wọ̀nyí, gbogbo wa ni a ti fẹ́ láti ṣe ìwádìí, láti béèrè, láti mọ “ìdí” ti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìbànújẹ́, ìjákulẹ̀, ìjà àti ìjìyà, ṣùgbọ́n ní ìbànújẹ́, a máa ń parí nípa títì wa sínú ìmọ̀-ìjìnlẹ̀ kan, sínú èrò kan, sínú ìgbàgbọ́ kan nínú ohun tí aládùúgbò sọ, nínú ohun tí arúgbó kan tí ó ti di àràmàndà dáhùn sí wa, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
A ti pàdánù àìlẹ́ṣẹ̀ ti òtítọ́ àti àlàáfíà ọkàn tí ó balẹ̀, nítorí náà a kò lè nímọ̀lára òtítọ́ ní tààràtà nínú gbogbo ìtẹ́lọ́rùn rẹ̀, a gbára lé ohun tí àwọn ẹlòmíràn sọ, ó sì ṣe kedere pé a ń lọ ní ọ̀nà tí kò tọ́.
Ẹgbẹ́ àwùjọ olówó gbogbo náà dá àwọn aláìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run lẹ́bi, àwọn tí kò gbàgbọ́ nínú Ọlọ́run.
Ẹgbẹ́ àwùjọ Marx-Leninist dá àwọn tí ó gbàgbọ́ nínú ỌLỌ́RUN lẹ́bi, ṣùgbọ́n ní ìpilẹ̀, àwọn ohun méjèèjì jẹ́ ohun kan náà, ọ̀rọ̀ èrò, àwọn ìfẹ́ ọkàn ènìyàn, àwọn àmójútó ọkàn. Bẹ́ẹ̀ ni ìgbàgbọ́ tútù, bẹ́ẹ̀ ni àìgbàgbọ́, bẹ́ẹ̀ ni ìṣẹ̀dá, kò túmọ̀ sí pé a ti nímọ̀lára òtítọ́.
Ọkàn lè fún ara rẹ̀ ní ìgbádùn láti gbàgbọ́, láti ṣe iyèméjì, láti sọ èrò, láti ṣe àbá, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ṣùgbọ́n ìyẹn kìí ṣe láti nímọ̀lára òtítọ́.
A tún lè fún ara wa ní ìgbádùn láti gbàgbọ́ nínú oòrùn tàbí láti má ṣe gbàgbọ́ nínú rẹ̀ àti títí dé iyèméjì nípa rẹ̀, ṣùgbọ́n ìràwọ̀ ọba yóò máa bá a lọ ní fífúnni ní ìmọ́lẹ̀ àti ìyè sí gbogbo ohun tí ó wà láìsí pé àwọn èrò wa ní ìjẹ́pàtàkì kékeré kan fún un.
Lẹ́yìn ìgbàgbọ́ afọ́jú, lẹ́yìn àìgbàgbọ́ àti ìṣẹ̀dá, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àṣírí ti ìwà rere èké àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn èrò tí ó ṣì láti ọ̀wọ̀ èké ni a fi pa mọ́, ní abẹ́ òjìji èyí tí ÈMI fi ń fìdí múlẹ̀.
Ẹgbẹ́ àwùjọ ti irú olówó àti ẹgbẹ́ àwùjọ ti irú kọ́múníìsì ni ẹnìkọ̀ọ̀kan ní ọ̀nà tiwọn àti gẹ́gẹ́ bí àwọn ìfẹ́ ọkàn wọn, àwọn èrò tí a ti kọ́kọ́ gbà àti àwọn ìmọ̀-ìjìnlẹ̀ wọn, irú ìwà rere àkànṣe tiwọn. Ohun tí ó jẹ́ ìwà rere nínú àpapọ̀ olówó jẹ́ ìwà àìtọ́ nínú àpapọ̀ kọ́múníìsì àti ní ìdàkejì.
Ìwà rere sinmi lé àwọn àṣà, níbi tí a wà, àkókò náà. Ohun tí ó jẹ́ ìwà rere ní orílẹ̀-èdè kan jẹ́ ìwà àìtọ́ ní orílẹ̀-èdè míràn àti ohun tí ó jẹ́ ìwà rere ní àkókò kan, jẹ́ ìwà àìtọ́ ní àkókò míràn. Ìwà rere kò ní ìjẹ́pàtàkì kankan, ní ṣíṣe àtúpalẹ̀ rẹ̀ ní kíkún, ó já sí òmùgọ̀ ní ọgọ́rùn-ún nínú ọgọ́rùn-ún.
Ẹ̀kọ́ ìpilẹ̀ kò kọ́ni ní ìwà rere, ẹ̀kọ́ ìpilẹ̀ kọ́ni ní ÌWÀ RERE ÌYÍPADÀ àti pé èyí ni àwọn ìran tuntun nílò.
Láti inú òru tí ó kún fún ẹ̀rù ti àwọn ọ̀rúndún, ní gbogbo àkókò, àwọn ọkùnrin tí wọ́n yà kúrò nínú ayé láti wá ÒTÍTỌ́ wà nígbà gbogbo.
Ó jẹ́ aláìgbọ́n láti yà kúrò nínú ayé láti wá ÒTÍTỌ́ nítorí pé ó wà nínú ayé àti nínú ènìyàn níhìn-ín àti nísinsìnyí.
ÒTÍTỌ́ ni ohun tí a kò mọ ní àkókò dé àkókò, kìí ṣe nípa yíya ara wa kúrò nínú ayé tàbí kíkọ àwọn aládùúgbò wa sílẹ̀ ni a lè ṣàwárí rẹ̀.
Ó jẹ́ aláìgbọ́n láti sọ pé gbogbo òtítọ́ jẹ́ òtítọ́ ní ìdajì àti pé gbogbo òtítọ́ jẹ́ àṣìṣe àárín.
ÒTÍTỌ́ jẹ́ gbọ̀ngbọ̀n àti pé Ó JẸ́ tàbí kò JẸ́, kò lè jẹ́ ní ìdajì láé, kò lè jẹ́ àṣìṣe àárín láé.
Ó jẹ́ aláìgbọ́n láti sọ pé: ÒTÍTỌ́ jẹ́ ti àkókò àti pé ohun tí ó jẹ́ ní àkókò kan kò JẸ́ ní àkókò míràn.
ÒTÍTỌ́ kò ní ohunkóhun láti ṣe pẹ̀lú àkókò. ÒTÍTỌ́ jẹ́ ÀÌLÓRÍÀKÓKÒ. ÈMI jẹ́ àkókò nítorí náà kò lè mọ ÒTÍTỌ́.
Ó jẹ́ aláìgbọ́n láti ronú nípa àwọn òtítọ́ àṣà, àwọn tí ó wà fún ìgbà díẹ̀, àwọn tí ó jẹ mọ́. Àwọn ènìyàn da àwọn èrò àti àwọn èrò pọ̀ pẹ̀lú ohun tí ó jẹ́ ÒTÍTỌ́ yẹn.
ÒTÍTỌ́ kò ní ohunkóhun láti ṣe pẹ̀lú àwọn èrò tàbí pẹ̀lú àwọn tí a pè ní òtítọ́ àṣà, nítorí pé àwọn wọ̀nyí jẹ́ àwọn àmójútó àìjẹ́pàtàkì ti ọkàn nìkan.
ÒTÍTỌ́ ni ohun tí a kò mọ ní àkókò dé àkókò, ó sì lè nímọ̀lára rẹ̀ nìkan ní àìsí ÈMI àkópọ̀.
Òtítọ́ kìí ṣe ọ̀rọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ àtọ́ka, àwọn èrò, àwọn èrò. Òtítọ́ ni a lè mọ̀ nìkan nípasẹ̀ ìrírí tààràtà.
Ọkàn lè sọ èrò nìkan àti pé àwọn èrò kò ní ohunkóhun láti ṣe pẹ̀lú òtítọ́.
Ọkàn kò lè lóyún ÒTÍTỌ́ láé.
Àwọn olùkọ́, àwọn olùkọ́ ní àwọn ilé-ìwé, àwọn kọ́lẹ́ẹ̀jì, àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga, gbọ́dọ̀ nímọ̀lára òtítọ́ àti láti tọ́ka sí ọ̀nà sí àwọn ọmọlẹ́yìn wọn.
ÒTÍTỌ́ jẹ́ ọ̀rọ̀ ìrírí tààràtà, kìí ṣe ọ̀rọ̀ àwọn ìmọ̀-ìjìnlẹ̀, àwọn èrò tàbí àwọn èrò.
A lè àti pé a gbọ́dọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ ṣùgbọ́n ó jẹ́ kánjúkánjú láti nímọ̀lára fún ara wa àti ní ọ̀nà tààràtà ohun tí ó lè wà ní òtítọ́ nínú ìmọ̀-ìjìnlẹ̀ kọ̀ọ̀kan, èrò, èrò, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
A gbọ́dọ̀ kẹ́kọ̀ọ́, ṣe àtúpalẹ̀, béèrè, ṣùgbọ́n a tún nílò pẹ̀lú ÌKÁNJÚKÁNJÚ tí a kò lè sun síwájú láti nímọ̀lára ÒTÍTỌ́ tí ó wà nínú gbogbo ohun tí a kẹ́kọ̀ọ́.
Kò ṣeé ṣe láti nímọ̀lára ÒTÍTỌ́ nígbà tí ọkàn bá wà ní títẹ́tẹ́, ní ìpalára, tí àwọn èrò tí ó lòdì sí ara wọn bá ń dá lóró.
Ó ṣeé ṣe nìkan láti nímọ̀lára ÒTÍTỌ́ nígbà tí ọkàn bá dákẹ́, nígbà tí ọkàn bá wà ní ìdákẹ́jẹ́ẹ́.
Àwọn olùkọ́ àti àwọn olùkọ́ ní àwọn ilé-ìwé, àwọn kọ́lẹ́ẹ̀jì àti àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga, gbọ́dọ̀ tọ́ka sí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ sí ọ̀nà ti ìṣarólóge inú tí ó jinlẹ̀.
Ọ̀nà ti ìṣarólóge inú tí ó jinlẹ̀ ń ṣamọ̀nà wa títí dé ìdákẹ́jẹ́ẹ́ àti ìdákẹ́ ti ọkàn.
Nígbà tí ọkàn bá dákẹ́, tí ó ṣófo kúrò nínú àwọn èrò, àwọn ìfẹ́, àwọn èrò, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, nígbà tí ọkàn bá wà ní ìdákẹ́jẹ́ẹ́, òtítọ́ dé sọ́dọ̀ wa.