Tarkibga o'tish

Ipò Ìjọba Ìdílé

Àpapọ̀ àwọn ipò inú pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìta ní ọ̀nà tí ó tọ́ ni mímọ̀ bí a ṣe lè gbé ìgbé ayé ní ọgbọ́n… Ìṣẹ̀lẹ̀kúìṣẹ̀lẹ̀ tí a gbé ní ọgbọ́n béèrè fún ipò inú tí ó yẹ…

Ṣùgbọ́n, láìdunnú, nígbà tí àwọn ènìyàn bá ń ṣe àtúnyẹ̀wò ìgbésí ayé wọn, wọ́n rò pé ìgbésí ayé fúnra rẹ̀ ní àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìta nìkan… Àwọn ènìyàn tálákà! wọ́n rò pé bí ìṣẹ̀lẹ̀ yìí tàbí ẹ̀yín kò bá ṣẹlẹ̀ sí wọn, ìgbésí ayé wọn ì bá dára jùlọ…

Wọ́n rò pé ànító ṣẹlẹ̀ sí wọn àti pé wọ́n pàdánù àǹfààní láti láyọ̀… Wọ́n ṣọ̀fọ̀ ohun tí wọ́n pàdánù, wọ́n sunkún ohun tí wọ́n kẹ́gàn, wọ́n kérora ní rírántí àwọn ìṣubú àti àwọn ìṣòro àtijọ́…

Àwọn ènìyàn kò fẹ́ mọ̀ pé gbígbé láàyè kìí ṣe ìgbésí ayé àti pé agbára láti wà ní mímọ̀-ọ́kàn dá lórí pátápátá lórí àwọn ipò inú ti Ọkàn… Kò ṣe pàtàkì dájúdájú bí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìta ti ìgbésí ayé ṣe lẹ́wà tó, bí a kò bá sí ní irú àwọn àkókò bẹ́ẹ̀ ní ipò inú tí ó tọ́, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó dára jùlọ lè dàbí onírorò, àárẹ̀ tàbí nìkan àárẹ̀…

Ẹnì kan ń dúró pẹ̀lú ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ fún àjọyọ̀ ìgbéyàwó, ó jẹ́ ìṣẹ̀lẹ̀, ṣùgbọ́n ó lè ṣẹlẹ̀ pé ó ṣe àníyàn tó bẹ́ẹ̀ ní àkókò tí ó péye ti ìṣẹ̀lẹ̀ náà, tí ó jẹ́ pé kò ní gbádùn ìdùnnú kankan nínú rẹ̀ àti pé gbogbo ohun náà yóò di gbígbẹ àti tútù bíi ìlànà kan…

Ìrírí ti kọ́ wa pé kìí ṣe gbogbo àwọn ènìyàn tí wọ́n wá sí àsè tàbí ijó, ní gbádùn ní tòótọ́… Kò sẹ́gbọ́n-ọ́nkàníní lórí ìtọ́jú tí ó dára jùlọ àti àwọn ohun èlò tí ó dùn jùlọ mú àwọn kan láyọ̀ tí ó sì mú àwọn mìíràn sunkún…

Àwọn ènìyàn tí ó mọ bí a ṣe lè so ìṣẹ̀lẹ̀ ìta pọ̀ pẹ̀lú ipò inú tí ó tọ́ ní ìkọ̀kọ̀ ṣọ̀wọ́n gan-an… Ó bàjẹ́ pé àwọn ènìyàn kò mọ bí a ṣe lè gbé ìgbésí ayé ní mímọ̀-ọ́kàn: wọ́n ń sunkún nígbà tí wọ́n gbọ́dọ̀ rẹ́rìn-ín àti pé wọ́n ń rẹ́rìn-ín nígbà tí wọ́n gbọ́dọ̀ sunkún…

Ìṣàkóso yàtọ̀: Ọlọ́gbọ́n lè láyọ̀ ṣùgbọ́n kò kún fún ìwárápọ̀ òmùgọ̀ láéláé; ní ìbànújẹ́ ṣùgbọ́n kò ní ìrẹ̀wẹ̀sì àti ìbànújẹ́ láéláé… ní ìdákẹ́jẹ́ẹ́ láàrin ìwà ipá; aláìmu-ọtí nígbà tí wọ́n ń mu ọtí ní àjẹbánu; mímọ́ láàrin ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Àwọn ènìyàn tí ó kún fún ìbànújẹ́ àti ìrètí-kò-sí rò nípa ìgbésí ayé ní ohun tí ó burú jùlọ àti ní tòótọ́ kò fẹ́ gbé… Ní gbogbo ọjọ́ ni a rí àwọn ènìyàn tí kìí ṣe aláìláyọ̀ nìkan, ṣùgbọ́n tí ó tún —àti ohun tí ó burú jùlọ—, sọ ìgbésí ayé àwọn mìíràn di kíkorò pẹ̀lú…

Àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ kò ní yípadà bí wọ́n bá ń gbé ní ojoojúmọ́ láti àjọyọ̀ sí àjọyọ̀; àrùn-ọkàn-àìsàn ń gbé inú wọn… irú àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ ní àwọn ipò tímọ́tímọ́ tí ó burú pátápátá…

Ṣùgbọ́n síbẹ̀ àwọn ènìyàn wọ̀nyẹn sọ ara wọn ní olódodo, mímọ́, olóore, ọlọ́lá, olùrànlọ́wọ́, ajẹ́rìkú, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Wọn jẹ́ àwọn ènìyàn tí ó gba ara wọn gbọ́ púpọ̀jù; àwọn ènìyàn tí ó fẹ́ràn ara wọn púpọ̀…

Àwọn ènìyàn tí ó ṣàánú ara wọn púpọ̀ tí wọ́n sì ń wá àwọn ọ̀nà àbáyọ pẹ̀lú láti yẹra fún àwọn ojúṣe ti ara wọn… A ti sọ àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ di ohun tí a sọ di ti àwọn ìmọ̀lára tí ó rẹ̀wà àti pé ó hàn gbangba pé fún ìdí bẹ́ẹ̀ wọ́n ṣẹ̀dá àwọn ohun èlò ọkàn-àìsàn-ara tí ó rẹ̀wà ju ènìyàn lọ ní ojoojúmọ́.

Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó nípọn, àwọn ìdààmú ti ànító, ìṣẹ́, gbèsè, ìṣòro, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, jẹ́ ti àwọn ènìyàn wọ̀nyẹn nìkan tí kò mọ bí a ṣe lè gbé… Ẹnikẹ́ni lè dá àṣà ọlọ́ràá kan, ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn díẹ̀ ni ó ti kọ́ bí a ṣe lè gbé ní títọ́…

Nígbà tí ènìyàn bá fẹ́ ya àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìta sọ́tọ̀ kúrò lára àwọn ipò inú ti ìmọ̀, ó fi hàn ní tààràtà pé kò lágbára láti wà ní tòótọ́. Àwọn tí ó kọ́ bí a ṣe lè so àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìta àti àwọn ipò inú pọ̀ ní mímọ̀-ọ́kàn, ń lọ ní ọ̀nà àṣeyọrí…