Tarkibga o'tish

Agbowódùn àti Farisi

Nígbà tí a bá ń ronú nípa àwọn ipò oríṣiríṣi ìgbésí ayé, ó yẹ kí a gbìyànjú láti lóye àwọn ìpìlẹ̀ tí a gbé dúró lé lórí.

Ẹnìkan ń gbé dúró lórí ipò rẹ̀, ẹnìkejì lórí owó, èkẹta lórí ọlá, èkẹrin lórí ohun tí ó ti kọjá, èkarùn-ún lórí orúkọ oyè, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Ohun tí ó yani lẹ́nu jùlọ ni pé gbogbo wa, yálà ọlọ́rọ̀ tàbí aláìní, nílò ara wa, a sì gbẹ́kẹ̀ lé ara wa, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a kún fún ìgbéraga àti ìwà àṣehàn.

Ẹ jẹ́ kí a ronú nípa ohun tí wọ́n lè gbà kúrò lọ́wọ́ wa. Kí ni yóò jẹ́ ìpín wa nínú ìjàngbọn tí ó kún fún ẹ̀jẹ̀ àti ọtí líle? Báwo ni àwọn ìpìlẹ̀ tí a gbé dúró lé lórí yóò ṣe rí? Ègbé ni fún wa, a gbà pé a lágbára gidigidi, ṣùgbọ́n a jẹ́ aláìlera lọ́pọ̀lọ́pọ̀!

“Èmi” tí ó nímọ̀lára ìpìlẹ̀ tí a gbé dúró lé lórí nínú ara rẹ̀, gbọ́dọ̀ túká bí a bá ń fẹ́ ayọ̀ tòótọ́ ní tòótọ́.

Iru “Èmi” bẹ́ẹ̀ ń kẹ́gàn àwọn ènìyàn, ó gbà pé ó sàn ju gbogbo ènìyàn lọ, ó pé ní gbogbo ọ̀nà, ó lówó ju gbogbo ènìyàn lọ, ó gbọ́n ju gbogbo ènìyàn lọ, ó mọ̀ nípa ìgbésí ayé ju gbogbo ènìyàn lọ, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Ó ṣe pàtàkì láti mẹ́nu ba àwọn òwe tí Jésù Olùkọ́ Ńlá, KABIR, sọ nípa àwọn ọkùnrin méjì tí wọ́n ń gbàdúrà. A sọ ọ́ fún àwọn tí wọ́n gbẹ́kẹ̀ lé ara wọn bí olódodo, tí wọ́n sì ń kẹ́gàn àwọn ẹlòmíràn.

Jésù Krístì wí pé: “Ọkùnrin méjì gòkè lọ sí Tẹ́ńpìlì láti gbàdúrà; ọ̀kan jẹ́ Farisí, èkejì sì jẹ́ agbowó òde. Farisí náà, ní dídúró, gbàdúrà nínú ara rẹ̀ ní ọ̀nà yìí: Ọlọ́run. Mo dúpẹ́ lọ́wọ́ rẹ pé èmi kò dà bí àwọn ọkùnrin yòókù, àwọn olè, àwọn aláìṣòótọ́, àwọn panṣágà, tàbí àní bí agbowó òde yìí: Mo gbààwẹ̀ lẹ́ẹ̀méjì ní ọ̀sẹ̀, mo sì ń san ìdámẹ́wàá ohun gbogbo tí mo rí gbà. Ṣùgbọ́n agbowó òde náà, ní dídúró ní ọ̀nà jíjìn, kò tilẹ̀ fẹ́ gbé ojú rẹ̀ sókè sí ọ̀run, ṣùgbọ́n ó ń lu àyà rẹ̀, ó ń wí pé: “Ọlọ́run, ṣàánú mi, ẹlẹ́ṣẹ̀.” Mo wí fún yín pé ọkùnrin yìí sọ̀kalẹ̀ lọ sí ilé rẹ̀ ní àrelóore ju èkejì lọ; nítorí ẹnikẹ́ni tí ó bá gbé ara rẹ̀ ga ni a óò rẹ̀ sílẹ̀; ẹnikẹ́ni tí ó bá sì rẹ ara rẹ̀ sílẹ̀ ni a óò gbé ga.” (LÚÙKÙ XVIII, 10-14)

Bíbẹ̀rẹ̀ láti mọ̀ nípa àìjámọ́nkankan àti àníyàn wa jẹ́ ohun tí kò ṣeé ṣe rárá nígbà tí àwọn èrò náà nípa “Ju” bá wà nínú wa. Àwọn àpẹẹrẹ: Mo dára ju ẹni yẹn lọ, mo gbọ́n ju ẹni yẹn lọ, mo jẹ́ olódodo ju ẹni yẹn lọ, mo lówó ju ẹni yẹn lọ, mo mọ̀ nípa àwọn nǹkan ìgbésí ayé ju ẹni yẹn lọ, mo mọ́ ju ẹni yẹn lọ, mo ń mú ojúṣe mi ṣẹ ju ẹni yẹn lọ, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Kò ṣeé ṣe láti gba ojú abẹ́rẹ́ kọjá nígbà tí a bá jẹ́ “ọlọ́rọ̀,” nígbà tí ìṣòro náà nípa “Ju” bá wà nínú wa.

“Ó rọrùn fún ràkúnmí láti gba ojú abẹ́rẹ́ kọjá, ju kí ọlọ́rọ̀ wọ ìjọba Ọlọ́run lọ.”

Èrò náà pé ilé-ìwé rẹ dára jùlọ, pé ilé-ìwé aládùúgbò mi kò wúlò; pé ẹ̀sìn rẹ nìkan ni ó jẹ́ òtítọ́, pé ìyàwó ẹni yẹn jẹ́ ìyàwó búburú, pé tèmi jẹ́ mímọ́; pé ọ̀rẹ́ mi Roberto jẹ́ ọ̀mùtí, pé èmi jẹ́ ọkùnrin olóye àti aláìmu, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ni ó ń mú kí a nímọ̀lára pé a jẹ́ ọlọ́rọ̀; ìdí nìyẹn tí gbogbo wa fi jẹ́ “RÀKÚNMÍ” tí ó wà nínú òwe Bíbélì nípa iṣẹ́ ẹ̀mí.

Ó yẹ kí a máa ṣọ́ ara wa láti ìgbà dé ìgbà pẹ̀lú ète láti mọ àwọn ìpìlẹ̀ tí a gbé dúró lé lórí.

Nígbà tí ènìyàn bá ṣàwárí ohun tí ó ń mú un bínú jùlọ ní àkókò tí a fi fún un; ìyọnu tí wọ́n fún un nípasẹ̀ ohun kan; nígbà náà ni ó ń ṣàwárí àwọn ìpìlẹ̀ tí ó gbé dúró lé lórí nípa ẹ̀mí.

Gẹ́gẹ́ bí ìhìnrere Krístẹni ṣe sọ, irú àwọn ìpìlẹ̀ bẹ́ẹ̀ ni ó jẹ́ “iyanrìn tí ó gbé ilé rẹ̀ lé.”

Ó ṣe pàtàkì láti kọ̀wé ní ṣọ́ra nípa bí àti nígbà tí ó ṣe àbùkù sí àwọn ẹlòmíràn, ó ń nímọ̀lára ara rẹ̀ bí ẹni tí ó ga jùlọ, bóyá nítorí orúkọ oyè, ipò àwùjọ, ìrírí tí ó ti ní, owó, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Ó burú láti nímọ̀lára pé òun jẹ́ ọlọ́rọ̀, ó ga ju ẹni yẹn lọ nítorí ohun kan. Àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ kò lè wọ ìjọba Ọ̀run.

Ó dára láti ṣàwárí ohun tí ó ń mú kí ènìyàn láyọ̀, ohun tí ó ń mú kí ìwà àṣehàn rẹ̀ tẹ́ lọ́rùn, èyí yóò wá láti fi àwọn ìpìlẹ̀ tí a gbẹ́kẹ̀ lé hàn wá.

Ṣùgbọ́n, irú àkíyèsí bẹ́ẹ̀ kò gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ ẹ̀kọ́ nìkan, a gbọ́dọ̀ jẹ́ olóòtọ́, kí a sì máa ṣọ́ ara wa ní ṣọ́ra ní tààràtà, láti ìgbà dé ìgbà.

Nígbà tí ènìyàn bá bẹ̀rẹ̀ sí í lóye àníyàn àti àìjámọ́nkankan ti ara rẹ̀; nígbà tí ó bá kọ àwọn ìmọ̀lára ńlá silẹ̀; nígbà tí ó bá ṣàwárí àìgbọ́n ti àwọn orúkọ oyè, ọlá, àti ìwà gíga lásán lórí àwọn aládùúgbò wa, ó jẹ́ àmì tí ó dájú pé ó ti bẹ̀rẹ̀ sí í yí padà.

Ènìyàn kò lè yí padà bí ó bá sé ara rẹ̀ mọ́ ohun tí ó wí pé: “Ilé mi.” “Owó mi.” “Àwọn ohun ìní mi.” “Iṣẹ́ mi.” “Àwọn ìwà rere mi.” “Àwọn ẹ̀bùn ọpọlọ mi.” “Àwọn ẹ̀bùn àṣà mi.” “Ìmọ̀ mi.” “Ọlá mi,” àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Èrò náà nípa dídi mọ́ “Tèmi,” “Èmi,” tóbi ju tó láti dènà mímọ àìjámọ́nkankan àti àníyàn inú wa.

Ó ń ya ènìyàn lẹ́nu nípa ìran iná tàbí ìjábá ọkọ̀ ojú omi; nígbà náà ni àwọn ènìyàn tí ó ní ìrẹ̀wẹ̀sì sábà máa ń gba àwọn nǹkan tí ó ń múni rẹ́rìn-ín; àwọn nǹkan tí kò ṣe pàtàkì.

Àwọn ènìyàn aláìní! Wọ́n nímọ̀lára ara wọn nínú àwọn nǹkan wọ̀nyẹn, wọ́n sinmi lórí àwọn ohun tí kò bójú mu, wọ́n ń lẹ̀ mọ́ ohun tí kò ní ìtumọ̀ kankan.

Láti nímọ̀lára ara ẹni nípasẹ̀ àwọn nǹkan ti ìta, láti gbé ara ẹni karí wọn, bákan náà ni wíwà nínú ipò àìmọ̀kan pátápátá.

Ìmọ̀lára ti “WÍWÀ,” (WÍWÀ GIDI), ṣeé ṣe nìkan nípa títú gbogbo àwọn “ÈMI” wọ̀n-ọn-nì tí a ní nínú wa; ṣáájú, irú ìmọ̀lára bẹ́ẹ̀ ju ohun tí kò ṣeé ṣe lọ.

Láàánú, àwọn olùjọsìn “ÈMI” kò gbà èyí; wọ́n gbà ara wọn bí Ọlọ́run; wọ́n rò pé àwọn ti ní àwọn “Ara Ológo” wọ̀n-ọn-nì tí Pọ́ọ̀lù ti Tarso sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀; wọ́n gbà pé “ÈMI” jẹ́ ti Ọlọ́run, kò sì sí ẹnikẹ́ni tí ó lè mú irú àwọn èrò tí kò bójú mu bẹ́ẹ̀ kúrò ní orí wọn.

Ènìyàn kò mọ ohun tí ó lè ṣe sí irú àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀, a ṣàlàyé fún wọn, wọn kò sì gbọ́; wọ́n ń lẹ̀ mọ́ iyanrìn tí wọ́n ti kọ́ ilé wọn lé lórí; wọ́n máa ń wà nínú àwọn ìlànà wọn, nínú àwọn àìfẹ́ wọn, nínú àwọn àìgbọ́n wọn.

Bí irú àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ bá ń ṣọ́ ara wọn dáadáa, wọn yóò fídìí rẹ̀ múlẹ̀ fún ara wọn ẹ̀kọ́ àwọn ọ̀pọ̀lọpọ̀; wọn yóò ṣàwárí nínú ara wọn gbogbo ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tàbí “ÈMI” wọ̀n-ọn-nì tí ó ń gbé nínú wa.

Báwo ni ìmọ̀lára gidi ti WÍWÀ wa tòótọ́ ṣe lè wà nínú wa, nígbà tí àwọn “ÈMI” wọ̀n-ọn-nì bá ń nímọ̀lára fún wa, tí wọ́n ń ronú fún wa?

Ohun tí ó burú jùlọ nínú gbogbo ìwà ìbànújẹ́ yìí ni pé ènìyàn rò pé òun ń ronú, ó nímọ̀lára pé òun ń nímọ̀lára, nígbà tí ó jẹ́ pé ẹlòmíràn ni ó ń ronú ní àkókò tí a fi fún un pẹ̀lú ọpọlọ wa tí a ti fìyà jẹ, tí ó sì ń nímọ̀lára pẹ̀lú ọkàn wa tí ó ń ṣe gbọ̀ngbọ̀n.

Ègbé ni fún wa! Báwo ni a ṣe gbà pé a nífẹ̀ẹ́ nígbà tí ohun tí ó ń ṣẹlẹ̀ ni pé ẹlòmíràn nínú wa tí ó kún fún ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ń lo àárín ọkàn.

Àwa jẹ́ aláìní, a da ìfẹ́ tí ó jẹ́ ti ẹranko pọ̀ mọ́ ìfẹ́!, ṣùgbọ́n síbẹ̀, ẹlòmíràn nínú ara wa, nínú àkópọ̀ ìwà wa, ni ó ń kọjá lọ nípasẹ̀ irú àwọn ìdàrúdàpọ̀ bẹ́ẹ̀.

Gbogbo wa rò pé a kì yóò sọ àwọn ọ̀rọ̀ Farisí náà nínú òwe Bíbélì: “Ọlọ́run, mo dúpẹ́ lọ́wọ́ rẹ pé èmi kò dà bí àwọn ọkùnrin yòókù,” àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Ṣùgbọ́n, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó dà bí ohun tí ó ṣòro láti gbà gbọ́, bẹ́ẹ̀ ni a ṣe ń ṣe ní ojoojúmọ́. Olùtajà ẹran ní ọjà wí pé: “Èmi kò dà bí àwọn olùtajà ẹran yòókù tí ó ń ta ẹran tí kò dára tí wọ́n sì ń jẹ àwọn ènìyàn níjàmbá.”

Olùtajà aṣọ ní ilé ìtajà ké jáde pé: “Èmi kò dà bí àwọn oníṣòwò yòókù tí ó mọ bí a ti ń jalè nígbà tí a bá ń wọn, tí wọ́n sì ti di ọlọ́rọ̀.”

Olùtajà mílíìkì sọ̀rọ̀ síwájú sí i pé: “Èmi kò dà bí àwọn olùtajà mílíìkì yòókù tí ó ń da omi sínú rẹ̀. Mo fẹ́ràn láti jẹ́ olóòótọ́.”

Ìyàwó ilé sọ̀rọ̀ nígbà tí ó bá ń ṣèbẹ̀wò pé: “Èmi kò dà bí ẹni yẹn tí ó ń bá àwọn ọkùnrin yòókù lọ, mo dúpẹ́ lọ́wọ́ Ọlọ́run pé mo jẹ́ ènìyàn tí ó dára, tí mo sì jẹ́ olóòótọ́ sí ọkọ mi.”

Ìparí: Àwọn yòókù jẹ́ ènìyàn búburú, aláìṣòótọ́, panṣágà, olè, àti àwọn ènìyàn búburú, olúkúlùkù wa sì jẹ́ àgùntàn pẹ̀lẹ́, “Ènìyàn Mímọ́ tí ó jẹ́ ti Ṣọ́kọ́láètì” tí ó dára láti ní bí ọmọdé wúrà nínú ṣọ́ọ̀ṣì kan.

Báwo ni a ṣe jẹ́ aṣiwèrè tó! a sábà máa ń rò pé a kì í ṣe gbogbo àwọn ohun tí kò bójú mu àti ìwà àìtọ́ tí a rí tí àwọn ẹlòmíràn ń ṣe, nítorí ìdí yìí, a dé ìparí pé a jẹ́ ènìyàn àgbàyanu, láàánú, a kò rí àwọn ohun tí kò bójú mu àti ìwà jẹ́jẹ́ tí a ń ṣe.

Àwọn àkókò àjèjì wà nínú ìgbésí ayé nígbà tí ọkàn bá sinmi láìsí àníyàn èyíkéyìí. Nígbà tí ọkàn bá dákẹ́, nígbà tí ọkàn bá dákẹ́, nígbà náà ni ohun tuntun yóò dé.

Nínú irú àwọn àkókò bẹ́ẹ̀, ó ṣeé ṣe láti rí àwọn ìpìlẹ̀, àwọn ìpìlẹ̀, tí a gbé dúró lé lórí.

Nígbà tí ọkàn bá wà nínú ìsinmi jíjìn sí i, a lè fídìí rẹ̀ múlẹ̀ fún ara wa nípa òtítọ́ líle ti iyanrìn ìgbésí ayé, lórí èyí tí a kọ́ ilé náà lé. (Wo Mátíù 7 - Ẹsẹ 24-25-26-27-28-29; òwe tí ó sọ̀rọ̀ nípa àwọn ìpìlẹ̀ méjì)