Avtomatik Tarjima
Ìgbékúpa
Bí a ṣe ń ṣiṣẹ́ lórí ara wa, a ó máa túbọ̀ mọ́ pé ó ṣe pàtàkì láti mú gbogbo ohun tó mú wa di ẹni ẹ̀gàn kúrò nínú àwọn ànímọ́ inú wa.
Àwọn ipò tó burú jù lọ nínú ayé, àwọn ipò tó le jù, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tó ṣòro jù, máa ń yà wá lẹ́nu nígbà gbogbo fún àwárí ara ẹni tí ó jinlẹ̀.
Ní irú àwọn àkókò tí a kò retí bẹ́ẹ̀, tí ó léwu, àwọn Èmi tí ó jẹ́ àṣírí jù máa ń yọrí nígbà gbogbo àti nígbà tí a kò rò pé ó lè rí bẹ́ẹ̀; bí a bá ṣọ́ra, a óò ṣàwárí ara wa láìṣe àní-àní.
Àwọn àkókò tí ó dákẹ́ jù lọ nínú ìgbésí ayé, ní pàtàkì ni àwọn tí kò dára jù lọ fún iṣẹ́ lórí ara ẹni.
Àwọn àkókò kan wà nínú ìgbésí ayé tí ó díjú jù tí a ní ìtẹ̀sí láti yára da ara wa mọ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a sì gbàgbé ara wa pátápátá; ní irú àwọn àkókò bẹ́ẹ̀, a máa ń ṣe àwọn ohun òmùgọ̀ tí kò ṣamọ̀nà sí nǹkan; bí a bá ṣọ́ra, bí a bá rántí ara wa ní irú àwọn àkókò bẹ́ẹ̀ dípò kí a pàdánù orí wa, a óò ṣàwárí àwọn Èmi kan tí ó yà wá lẹ́nu tí a kò fura rárá sí pé wọ́n lè wà.
Èrò tí ó wà nípa àkíyèsí ara ẹni tí ó jinlẹ̀ ti gbó tán nínú gbogbo ènìyàn; nípa ṣíṣe iṣẹ́ tó ṣe kókó, nípa ṣíṣe àkíyèsí ara ẹni láti ìgbà dé ìgbà; irú èrò bẹ́ẹ̀ yóò dagba ní ṣísẹ̀-ń-tẹ̀-lé.
Bí èrò àkíyèsí ara ẹni ṣe ń bá ìdàgbàsókè rẹ̀ lọ nípa lílò rẹ̀ nígbà gbogbo, a ó máa túbọ̀ lè ṣàkíyèsí àwọn Èmi wọ̀n-ọn-nì tí a kò ní ẹ̀rí kankan nípa wíwà wọn.
Níwájú èrò àkíyèsí ara ẹni tí ó jinlẹ̀, ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn Èmi tí ń gbé inú wa, máa ń gba irú àwòrán kan ní ti gidi tí ó bá àbùkù tí ó wà nínú rẹ̀ mu.. Láìṣe àní-àní, àwòrán ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn Èmi wọ̀-ọn-nì ní ìtọ́wọ́ọ̀rọ̀ ẹ̀mí kan tí a kò lè ṣìnà èyí tí a lè fi mọ̀, tí a lè mú, tí a lè gbá mú, tí a sì lè fi ara mọ́ ẹ̀dá inú rẹ̀ ní àdámọ̀, àti àbùkù tí ó wà nínú rẹ̀.
Ní àkọ́kọ́, onímọ̀ ìjìnlẹ̀ kò mọ ibi tí ó ti lè bẹ̀rẹ̀, nígbà tí ó yẹ kí ó ṣiṣẹ́ lórí ara rẹ̀ ṣùgbọ́n ó ti sọnù pátápátá.
Nípa lílo àǹfààní àwọn àkókò tí ó léwu, àwọn ipò tí kò dùn mọ́ni jù lọ, àwọn àkókò tí ó lòdì jù, bí a bá ṣọ́ra, a ó ṣàwárí àwọn àbùkù wa tí ó hàn gbangba, àwọn Èmi tí a gbọ́dọ̀ tú palẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹ́sẹ̀.
Nígbà míràn, a lè bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìbínú tàbí pẹ̀lú ìfẹ́ ara ẹni, tàbí pẹ̀lú ìṣẹ́jú kejì tí ó burú jáì ti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ó pọn dandan láti kọ àkọsílẹ̀ nípa gbogbo èrò inú wa ojoojúmọ́, bí a bá fẹ́ ìyípadà tí ó dájú ní ti tòótọ́.
Kí a tó sùn, ó yẹ kí a ṣàyẹ̀wò àwọn ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, àwọn ipò tí ó pani lára, ẹ̀rín arúgégè tí Aristófánì àti ẹ̀rín kẹ́lẹ́kẹ́lẹ́ ti Sókratésì.
Ó lè jẹ́ pé a ti fi ẹ̀rín pa ẹnì kan lára, ó lè jẹ́ pé a ti fi ẹ̀rín mú kí àárẹ̀ mú ẹnì kan tàbí pẹ̀lú wíwò àwòrán tí ó kọjá àyè rẹ̀.
Ẹ jẹ́ kí a rántí pé nínú ẹ̀kọ́ ìjìnlẹ̀ mímọ́, gbogbo ohun tí ó wà ní ipò rẹ̀ dára, gbogbo ohun tí ó bá wà ní ẹ̀yìn ipò rẹ̀ burú.
Omi tí ó wà ní ipò rẹ̀ dára ṣùgbọ́n bí ó bá bo ilé náà, yóò wà ní ẹ̀yìn ipò rẹ̀, yóò fa ìpalára, yóò burú, yóò sì léwu.
Iná ní ilé oúnjẹ àti nínú ipò rẹ̀, yàtọ̀ sí pé ó wúlò, ó dára; ní ẹ̀yìn ipò rẹ̀ tí ó ń sun àwọn ohun ọ̀ṣọ́ inú yàrá, yóò burú, yóò sì léwu.
Ànímọ́ èyíkéyìí, bí ó ti wù kí ó jẹ́ mímọ́ tó, nínú ipò rẹ̀ dára, ní ẹ̀yìn ipò rẹ̀ burú, ó sì léwu. Pẹ̀lú àwọn ànímọ́, a lè pa àwọn ẹlòmíràn lára. Ó ṣe pàtàkì láti fi àwọn ànímọ́ sí ipò tí ó yẹ fún wọn.
Kí ni ẹ̀yin ì bá sọ nípa àlùfáà kan tí ń wàásù ọ̀rọ̀ Olúwa nínú ilé panṣágà? Kí ni ẹ̀yin ì bá sọ nípa ọkùnrin kan tí ó jẹ́ onínú tútù tí ó sì gbà á mọ́ra tí ń súre fún ẹgbẹ́ àwọn olè kan tí wọ́n ń gbìyànjú láti fipá bá ìyàwó àti àwọn ọmọ rẹ̀ lòpọ̀? Kí ni ẹ̀yin ì bá sọ nípa irú ìfaradà bẹ́ẹ̀ tí a mú kọjá ààlà? Kí ni ẹ̀yin ì bá rò nípa ìwà àánú ọkùnrin kan tí ó ń pín owó náà láàrin àwọn aláìní tí wọ́n ń ṣe àwọn ìwà búburú dípò kí ó mú oúnjẹ wá sí ilé? Kí ni ẹ̀yin ì bá sọ nípa ọkùnrin olùrànlọ́wọ́ kan tí ó yá ọ̀bẹ fún apànìyàn ní àkókò kan?
Ẹ rántí olùkàwé ọ̀wọ́n pé nínú àwọn orin, ẹ̀ṣẹ̀ pẹ̀lú ń pamọ́. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ànímọ́ wà nínú àwọn ènìyàn búburú, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìwà búburú sì wà nínú àwọn ènìyàn rere.
Bí ó tilẹ̀ dàbí ohun tí ó ṣòro láti gbàgbọ́, nínú òórùn dídùn ti àdúrà pàápàá, ẹ̀ṣẹ̀ pẹ̀lú ń pamọ́.
Ẹ̀ṣẹ̀ máa ń pa ara rẹ̀ mọ́ bí ẹni mímọ́, ó máa ń lo àwọn ànímọ́ tí ó dára jù lọ, ó máa ń fara hàn bí akíkanjú, ó sì máa ń ṣe ìránṣẹ́ ní àwọn tẹ́ńpìlì mímọ́.
Bí èrò àkíyèsí ara ẹni tí ó jinlẹ̀ ṣe ń dàgbàsókè nínú wa nípa lílò rẹ̀ nígbà gbogbo, a ó lè máa rí gbogbo àwọn Èmi wọ̀-ọn-nì tí ń ṣe ìpìlẹ̀ pàtàkì sí ànímọ́ ẹnìkọ̀ọ̀kan wa, yálà èyí tí ó gbóná janjan, tí ó nítara, tí ó lọ́ra tàbí tí ó ní ìbínú.
Bí o kò tilẹ̀ gbà á gbọ́, olùkàwé ọ̀wọ́n, lẹ́yìn ànímọ́ tí a ní, àwọn ìṣẹ̀dá èṣù tí ó burú jùlọ pamọ́ sínú àwọn ibú tí ó jìnnà jùlọ ti ẹ̀mí wa.
Rírí irú àwọn ìṣẹ̀dá bẹ́ẹ̀, ṣíṣe àkíyèsí àwọn ohun ẹ̀rù tí ó wà nínú ọ̀run àpáàdì nínú èyí tí ẹ̀mí wa wà ní àhámọ́, di ohun tí ó ṣeé ṣe pẹ̀lú ìdàgbàsókè tí ó máa ń tẹ̀ síwájú nígbà gbogbo ti èrò àkíyèsí ara ẹni tí ó jinlẹ̀.
Níwọ̀n ìgbà tí ọkùnrin kan kò tíì tú àwọn ìṣẹ̀dá ọ̀run àpáàdì wọ̀-ọn-nì palẹ̀, àwọn ìwà ìbàjẹ́ ti ara rẹ̀, láìṣe àní-àní, ní ibú, ní ibú jù lọ, yóò máa bá a lọ láti jẹ́ ohun tí kò yẹ kí ó wà, ìwà àìpé, ìwà ẹ̀gàn.
Ohun tó burú jù lọ nínú gbogbo èyí ni pé ẹni tí ó jẹ́ ẹni ẹ̀gàn kò mọ̀ nípa ìwà ẹ̀gàn rẹ̀ fúnra rẹ̀, ó gbà ara rẹ̀ gbọ́ pé òun lẹ́wà, pé òun jẹ́ olódodo, pé òun jẹ́ ẹni rere, ó sì máa ń ṣàròyé pàápàá nípa àìgbọ́ra àwọn ẹlòmíràn, ó máa ń ṣọ̀fọ̀ àìmoore àwọn aládùúgbò rẹ̀, ó máa ń sọ pé wọn kò gbọ́ òun, ó máa ń sunkún nípa sísọ pé wọ́n jẹ òun ní gbèsè, pé wọ́n ti san owó dúdú fún òun, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Èrò àkíyèsí ara ẹni tí ó jinlẹ̀ jẹ́ kí a ṣàyẹ̀wò fúnra wa àti ní tààràtà iṣẹ́ àṣírí tí a ń ṣe nígbà tí a ń tú irú Èmi bẹ́ẹ̀ palẹ̀ (irú àbùkù ẹ̀mí bẹ́ẹ̀), bóyá a ṣàwárí rẹ̀ ní àwọn ipò tí ó ṣòro àti nígbà tí a kò retí rẹ̀.
Ṣé o ti ronú nípa ohun tí ó wù ọ́ jù lọ tàbí ohun tí kò wù ọ́ rí nínú ayé? Ṣé ìwọ ti ṣàṣàrò nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àṣírí tí ó máa ń súnni ṣe nǹkan? Èé ṣe tí o fẹ́ ní ilé dídára kan? Èé ṣe tí o fẹ́ ní ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tí ó gbẹ̀yìn? Èé ṣe tí o fẹ́ wà ní àṣà tí ó gbẹ̀yìn nígbà gbogbo? Èé ṣe tí o fi ń ṣojúkòkòrò láti má ṣe jẹ́ ojúkòkòrò? Kí ni ohun tí ó mú ọ bínú jù lọ ní àkókò kan? Kí ni ohun tí ó gbóríyìn fún ọ jù lọ ní àná? Èé ṣe tí o fi gbà pé o ga ju ẹnì kan tàbí òmíràn lọ ní àkókò kan? Ní àago wo ni o gbà pé o ga ju ẹnì kan lọ? Èé ṣe tí o fi gbéraga nígbà tí o ń sọ̀rọ̀ àwọn àṣeyọrí rẹ? Ṣé o kò lè dákẹ́ nígbà tí wọ́n ń sọ̀rọ̀ àwọn ẹlòmíràn tí o mọ̀? Ṣé o gbà ife ọtí láti ọwọ́ àlejò? Ṣé o gbà láti mu sìgá bóyá tí o kò ní àṣà náà, bóyá nítorí èrò ẹ̀kọ́ tàbí ti ọkùnrin? Ṣé o dájú pé o jẹ́ olóòótọ́ nínú ìjíròrò yẹn? Àti nígbà tí o bá ń dá ara rẹ láre, àti nígbà tí o bá ń yìn ara rẹ, àti nígbà tí o bá ń sọ̀rọ̀ àwọn àṣeyọrí rẹ, tí o sì ń sọ àwọn ohun tí o ti sọ fún àwọn ẹlòmíràn tẹ́lẹ̀, ṣé o mọ̀ pé o jẹ́ onílọ́kùnrin?
Èrò àkíyèsí ara ẹni tí ó jinlẹ̀, yàtọ̀ sí pé ó jẹ́ kí o rí kedere Èmi tí o ń tú palẹ̀, yóò jẹ́ kí o rí àwọn àbájáde tí ó bani nínú jẹ́ àti tí ó dájú ti iṣẹ́ inú rẹ.
Ní àkọ́kọ́, àwọn ìṣẹ̀dá ọ̀run àpáàdì wọ̀-ọn-nì, àwọn ìwà ìbàjẹ́ ẹ̀mí wọ̀-ọn-nì tí ó ṣeni láàánú tí ó ń ṣàpẹẹrẹ rẹ, burú jù wọ́n sì jẹ́ ohun ẹ̀rù ju àwọn ẹranko tí ó burú jù lọ tí ó wà ní ìsàlẹ̀ òkun tàbí nínú àwọn igbó tí ó jìn jù lọ ní ayé; bí o ṣe ń tẹ̀ síwájú nínú iṣẹ́ rẹ, o lè fi èrò àkíyèsí inú hàn pé àwọn ìwà ẹ̀gàn wọ̀-ọn-nì ń dín kù, wọ́n ń kéré sí i…
Ó dùn mọ́ni láti mọ̀ pé irú àwọn ìwà ìkà bẹ́ẹ̀ bí wọ́n ṣe ń dín kù ní ìwọ̀n, bí wọ́n ṣe ń pàdánù ìwọ̀n, tí wọ́n sì ń kéré sí i, wọ́n ń jèrè ẹwà, wọ́n ń yára gba àwòrán ọmọdé; nígbẹ̀yígbẹ́yín, wọ́n máa ń tú palẹ̀, wọ́n máa ń di eruku, nígbà náà ni a óò dá ẹ̀mí tí ó wà nínú àpótí náà sílẹ̀, a óò yà á sọ́tọ̀, yóò jí.
Láìṣe àní-àní, èrò inú kò lè yí àbùkù ẹ̀mí èyíkéyìí padà; láìsí àní-àní, òye lè fún ara rẹ̀ ní ọ̀lá láti fi orúkọ kan tàbí òmíràn pè àbùkù kan, láti dá a láre, láti gbé e láti ibùdó kan sí òmíràn, ṣùgbọ́n kò lè pa á run, kò lè tú u palẹ̀.
A nílò agbára oníná kan tí ó ga ju èrò inú lọ ní kíákíá, agbára kan tí ó lè fi ara rẹ̀ dín irú àbùkù ẹ̀mí bẹ́ẹ̀ kù sí eruku.
Ó dára pé irú agbára ejò bẹ́ẹ̀ wà nínú wa, iná àgbàyanu yẹn tí àwọn aláwímọ̀ ọjọ́ àtijọ́ fi orúkọ àṣírí Stella Maris pè, Wúńdíá Òkun, Azoe ti Ìmọ̀ Sayẹnsi ti Hẹ́mésì, Tonantzin ti Mẹ́síkò Àsítẹ́ẹ̀kì, ìyọrísí yẹn ti ẹ̀dá inú wa fúnra wa, Ọlọ́run Ìyá nínú wa tí a máa ń fi ejò mímọ́ àwọn Àṣírí Ńlá ṣàpẹẹrẹ nígbà gbogbo.
Bí a bá bẹ̀bẹ̀ fún Ìyá Ayé wa pàtàkì lẹ́yìn tí a ti ṣàkíyèsí tí a sì ti lóye irú àbùkù ẹ̀mí bẹ́ẹ̀ (irú Èmi bẹ́ẹ̀), nítorí pé ẹnìkọ̀ọ̀kan wa ní tiwọn, kí ó tú irú àbùkù bẹ́ẹ̀ palẹ̀, kí ó dín in kù sí eruku, Èmi yẹn, ìdí iṣẹ́ inú wa, o lè dájú pé yóò pàdánù ìwọ̀n, yóò sì máa yára di eruku.
Gbogbo èyí ní nínú ní ti gidi iṣẹ́ tí ó tẹ̀ síwájú, nígbà gbogbo tí ó ń bá a lọ, nítorí pé a kò lè tú Èmi èyíkéyìí palẹ̀ lójú ẹsẹ̀. Èrò àkíyèsí ara ẹni tí ó jinlẹ̀ yóò lè rí ìtẹ̀síwájú iṣẹ́ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìwà ẹ̀gàn tí ó nífẹ̀ẹ́ sí wa ní ti tòótọ́ láti tú palẹ̀.
Stella Maris bí ó tilẹ̀ dàbí ohun tí ó ṣòro láti gbàgbọ́ ni àmì ìràwọ̀ ti agbára ìbálòpọ̀ ènìyàn.
Ní kedere, Stella Maris ní agbára tí ó gbéṣẹ́ láti tú àwọn ìwà ìbàjẹ́ tí a gbé sínú ẹ̀mí wa palẹ̀.
Pípà á lọ́rùn ti Jòhánù Baptísítì jẹ́ ohun tí ó sún wa láti ronú, ìyípadà ẹ̀mí tí ó lágbára kò ní ṣeé ṣe bí a kò bá kọ́kọ́ gba pípà á lọ́rùn.
Ẹ̀dá tiwa fúnra wa, Tonantzin, Stella Maris bí agbára iná mànámọ́nà tí aráyé kò mọ̀ tí ó súnmọ́ ní ìsàlẹ̀ ẹ̀mí wa, ó ní agbára tí ó jẹ́ kí ó pa Èmi èyíkéyìí lórí kí a tó tú u palẹ̀ nígbẹ̀yígbẹ́yín.
Stella Maris ni iná ọgbọ́n yẹn tí ó súnmọ́ gbogbo ohun alààyè àti aláìlẹ́mìí.
Àwọn ohun tí ó súnni ṣe nípa ẹ̀mí lè fa iṣẹ́ tí ó lágbára ti irú iná bẹ́ẹ̀, nígbà náà ni pípà á lọ́rùn ṣeé ṣe.
A máa ń pa àwọn Èmi kan lórí ní ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ẹ̀mí, àwọn mìíràn ní àárín, àwọn tí ó gbẹ̀yìn sì wà ní òpin. Stella Maris bí agbára iná àwọn ìbálòpọ̀ mọ àwọn iṣẹ́ tí ó yẹ kí ó ṣe, ó sì máa ń pa á lórí ní àkókò tí ó yẹ, ní àkókò tí ó tọ́.
Níwọ̀n ìgbà tí a kò tíì tú gbogbo àwọn ìwà ẹ̀gàn ẹ̀mí wọ̀-ọn-nì palẹ̀, gbogbo ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ wọ̀-ọn-nì, gbogbo ègún wọ̀-ọn-nì, olè jíjà, ìlara, panṣágà tí a pa mọ́ tàbí tí ó hàn gbangba, ìfẹ́ owó tàbí àwọn agbára ẹ̀mí, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, àní bí a tilẹ̀ gbà pé a jẹ́ ènìyàn tí ó lórúkọ rere, tí ó ń pa ọ̀rọ̀ mọ́, tí ó jẹ́ olóòótọ́, tí ó lẹ́wà, tí ó ní àánú, tí ó lẹ́wà nínú, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ní kedere a kò ní ju sàréè tí a kúnnà lọ, tí ó lẹ́wà ní ìta ṣùgbọ́n tí ó kún fún ìdíbàjẹ́ tí ó bani nínú jẹ́ nínú.
Ìmọ̀ tí a kọ́ nínú ìwé, ìwà ọlọ́gbọ́n, ìsọfúnni tí ó kúnnà nípa àwọn ìwé mímọ́, yálà ti ìlà oòrùn tàbí ti ìwọ̀ oòrùn, ti àríwá tàbí ti gúúsù,, àwọn ìsìn àṣírí, àwọn ẹ̀kọ́ ìjìnlẹ̀, ààbò pípé ti mímọ̀ pé a ní àwọn ìwé tí ó dára, àìgbà ara ẹni gbọ́ tí ó lágbára pẹ̀lú ìgbàgbọ́ tí ó kún, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, kò wúlò nítorí pé ní ti gidi ohun tí ó wà ní ìsàlẹ̀ ni ohun tí a kò mọ̀, àwọn ìṣẹ̀dá ọ̀run àpáàdì, àwọn ègún, àwọn ohun ẹ̀rù tí ń pamọ́ lẹ́yìn ojú tí ó dára, lẹ́yìn ojú tí ó bọ̀wọ̀, lábẹ́ aṣọ mímọ́ ti aṣáájú mímọ́, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
A ní láti jẹ́ olóòótọ́ pẹ̀lú ara wa, kí a béèrè ohun tí a fẹ́, bí a bá wá sí Ẹ̀kọ́ Ìjìnlẹ̀ Gnostiki nítorí àfẹ́sọkàn, bí nítòótọ́ kì í ṣe láti gba pípà á lọ́rùn tí a ń fẹ́, nígbà náà ni a ń tan ara wa jẹ, a ń gbèjà ìdíbàjẹ́ tiwa, a ń hùwà àgàbàgebè.
Nínú àwọn ilé ẹ̀kọ́ tí ó bọ̀wọ̀ jù lọ ti ọgbọ́n àṣírí àti ti ìwà àṣírí, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn olóòótọ́ wà tí wọ́n ṣì ṣe àṣìṣe tí wọ́n fẹ́ láti mú ara wọn ṣẹ ṣùgbọ́n tí a kò yà sọ́tọ̀ fún títú àwọn ìwà ẹ̀gàn inú wọn palẹ̀.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ló wà tí wọ́n gbà pé ó ṣeé ṣe láti di ẹni mímọ́ nípa àwọn ète rere. Ní kedere, níwọ̀n ìgbà tí a kò ṣiṣẹ́ pẹ̀lú agbára lórí àwọn Èmi wọ̀-ọn-nì tí a gbé sínú wa, wọn yóò máa bá a lọ láti wà lábẹ́ àwòrán ojú àánú àti ìwà rere.
Àkókò ti tó láti mọ̀ pé àwa jẹ́ àwọn ènìyàn búburú tí a pa ara wa mọ́ pẹ̀lú ẹ̀wù ìwà mímọ́; àgùntàn tí ó ní awọ àjókùn; àwọn ẹran jẹjẹ tí a wọ aṣọ ọlọ́lá; àwọn agbẹ́jọ́rò tí ń pamọ́ lẹ́yìn àmì mímọ́ ti àgbélébùú, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Bí a ti wù kí ó jẹ́ olówó ńlá nínú àwọn tẹ́ńpìlì wa, tàbí nínú àwọn yàrá ìmọ́lẹ̀ àti ìfọ̀kànbalẹ̀ wa, bí a ti wù kí ó jẹ́ olóòótọ́ àti dídùn tí àwọn aládùúgbò wa rí wa, bí a ti wù kí ó jẹ́ olùbọ̀wọ̀ àti onírẹ̀lẹ̀ tí a dàbí ẹni tí a jẹ́, ní ìsàlẹ̀ ẹ̀mí wa, gbogbo ìwà ẹ̀gàn ọ̀run àpáàdì àti gbogbo ohun ẹ̀rù ti àwọn ogun ń bá a lọ láti wà.
Nínú Ìmọ̀ Ẹ̀mí Ìyípadà, a rí i pé ó pọn dandan fún ìyípadà tí ó lágbára àti pé èyí ṣeé ṣe kìkì nípa sísọ fún ara wa pé a ń jagun ikú, tí kò ní àánú àti tí ó lágbára.
Lóòótọ́, gbogbo wa kò ní láárí, ọ̀kọ̀ọ̀kan wa ni ìbànújẹ́ ilẹ̀ ayé, ohun tí ó jẹ́ ẹni ẹ̀gàn.
Ó dára pé Jòhánù Baptísítì kọ́ wa ní ọ̀nà àṣírí: IKÚ NÍNÚ ARA WA NÍPA PÍPÀ Á LỌ́RÙN Ẹ̀MÍ.