Tarkibga o'tish

Ìgbésí Ayé

Nínú ìgbésí ayé ojoojúmọ́, a máa ń rí àwọn ìyàtọ̀ tó ń ṣe ni láàríyànjiyàn. Àwọn ènìyàn tó lówó lọ́wọ́ pẹ̀lú ilé gbígbòòrò àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rẹ́, nígbà míràn wọ́n máa ń jìyà gidigidi… Àwọn alágbàtà olówó pokùnpokùn tàbí àwọn ènìyàn tí wọ́n wà ní ipò àárín, nígbà míràn wọ́n máa ń gbé ní ayọ̀ pípé.

Ọ̀pọ̀ àwọn olówó bí àṣẹ́jù ló máa ń ní ìṣòro àìlágbára ìbálòpọ̀, àwọn ìyáàgbà ọlọ́rọ̀ sì máa ń sunkún kíkankíkan nítorí ìwà àìṣòótọ́ ọkọ wọn… Àwọn ọlọ́rọ̀ ayé dà bí àṣá láàrin àwọn àgọ́ wúrà, ní àkókò yìí wọn kò lè gbé láìsí “olùṣọ́ ara”… Àwọn ọkùnrin ìjọba ń fa ẹ̀wọ̀n, wọn kò ní òmìnira rárá, wọ́n máa ń rìn káàkiri pẹ̀lú àwọn ènìyàn tí wọ́n dìhámọ́ra dé eyín.

Ẹ jẹ́ kí a ṣàyẹ̀wò ipò yìí dáadáa. A nílò láti mọ ohun tí ìyè jẹ́. Olúkúlùkù ló ní ẹ̀tọ́ láti sọ èrò tirẹ̀ bí ó ti wù ú… Ohunkóhun tí wọ́n bá sọ, dájúdájú kò sẹ́ni tó mọ nǹkan kan, ìyè dà bí ìṣòro tí kò sẹ́ni tó yé…

Nígbà tí àwọn ènìyàn bá fẹ́ sọ ìtàn ìgbésí ayé wọn fún wa lọ́fẹ̀ẹ́, wọ́n máa ń dárúkọ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀, orúkọ àti àpèlé, ọjọ́, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, wọ́n sì máa ń ní ìtẹ́lọ́rùn nígbà tí wọ́n bá ń sọ ìtàn wọn… Àwọn ènìyàn aláìní yìí kò mọ̀ pé ìtàn wọn kò pé nítorí pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀, orúkọ àti ọjọ́, kìkì apá òde fídíò ni, apá inú kò sí…

Ó yẹ kí a mọ “ipò ìmọ̀”, ìṣẹ̀lẹ̀ kọ̀ọ̀kan ní ipò ọkàn tí ó bá a mu. Àwọn ipò náà jẹ́ ti inú, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ sì jẹ́ ti òde, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ òde kì í ṣe gbogbo nǹkan…

Kí a gbà pé ipò inú ni àwọn ìṣètò rere tàbí búburú, àníyàn, ìsoríkọ́, ìgbàgbọ́ asán, ẹ̀rù, ifura, àánú, ìgbéraga ara ẹni, àfiyèsí ara ẹni; àwọn ipò láti ní ayọ̀, àwọn ipò ìdùnnú, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Láìsí àní-àní, àwọn ipò inú lè bá àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ òde mu pátápátá tàbí kí wọ́n wá láti ọ̀dọ̀ wọn, tàbí kí wọ́n má ṣe ní àjọṣe kankan pẹ̀lú wọn… Bí ó ti wù kí ó rí, àwọn ipò àti ìṣẹ̀lẹ̀ yàtọ̀. Kì í ṣe gbogbo ìgbà ni àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ máa ń bá àwọn ipò tí ó jọ wọ́n mu pátápátá.

Ipò inú ti ìṣẹ̀lẹ̀ dídùn lè má bá a mu. Ipò inú ti ìṣẹ̀lẹ̀ tí kò dùn lè má bá a mu. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ti ń retí fún ìgbà pípẹ́, nígbà tí wọ́n dé a gbà pé nǹkan kan kò sí…

Dájúdájú ipò inú tí ó yẹ tí ó yẹ kí ó bá ìṣẹ̀lẹ̀ òde mu kò sí… Ọ̀pọ̀ ìgbà ni ìṣẹ̀lẹ̀ tí a kò retí máa ń di èyí tí ó fún wa ní àwọn àkókò tí ó dára jùlọ.